Announcement

Collapse
No announcement yet.

EACAN A-200 5.1 + Audigy 2ZS ต้องเซตอย่างไรบ้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• EACAN A-200 5.1 + Audigy 2ZS ต้องเซตอย่างไรบ้างครับ

ไม่มีความรู้เลยครับรบกวนที
    EACAN A-200 5.1 + Audigy 2ZS
    ขั้นแรกเลย Speaker Setting
    จะยึดหลักจากโปรแกรมหรือจากตัวที่ต่อกับลำโพงครับ(เรียก AVR ปะที่เป็น SUBอ่า)
    คือว่า ในโปรแกรมมันบอกหน้าซ้ายต้องต่อสายลำโพงเป็นหน้าขวา ลำโพงหน้าขวาต่อสายลำโพงเป็นหน้าซ้าย (ผมงงตรง ซ้ายกับขวา แบบเราหันหน้าเข้า หรือหันหน้าออก - -)
    เสียงที่ออกมามันถึงจะตรงกับโปรแกรมSpeaker Setting หรือมันถูกต้องอยู่แล้วครับ

แล้วต้องเซตส่วนไหนบ้างในโปรแกรม Creative media source เวลา ดูหนัง(powerdvd,vcl) ฟังเพลง(Foobar-Asio4all,aimp2)

ขอบคุณครับ อาจจะเป็นคำถามที่ซ้ำซากไปบ้าง แต่หาอ่านกระทู้อื่นๆ มาันก็ไม่ชัดเจนตรงตามต้องการ เลยขอตั้งถามนะครับ

ซ้าย ในโปรแกรมตั้งลำโพง คือ ซ้ายมือเรา

ถ้าใช้ powerdvd ดูหนัง DVD เลือก 6 channel noeffect

ถ้า VCD เลือก 6 channel neo6 movie

ฟังเพลง foobar ให้ใช้ output KS หากต้องการให้ออกครบทุกลำโพง ให้ไปตั้งค่า cmss ใน eax console

Comment

แอบถามด้วยครับว่าซาวการ์ดตัวที่ท่านบนใช้ ใช้กับไดรฟ์เวอร์ตัวไหนและใช้กับโปรแกรมอะไรบ้างครับ ขอบคุณครับ (เพิ่งได้ของมาวันนี้ครับ)

Comment

ขอบคุณครับท่าน battlecruiser ^^

ผมใช้กับ Driver ที่มันแถมมาอ่าครับ ควรจะหาโหลดใหม่ดีไหม -.-
        ---------------------------------------------------------------------------

cmss ตอนนี้เลือกอันแรก
        ถ้าดูหนังเลือกเป็น cmss2 ปะครับ เห็นมันมี DVD movie playback

POWER DVD ถ้าดูหนัง DTS ปรับเป็น USE S/PDIF แล้วให้การ์ดเป็นตัวถอดรหัสถูกแล้วใช่ไหมครับ
        ถ้าดู เป็นเสียง 5.1 ธรรมดา ถึงปรับเป็น 6 channel noeffect

ถ้า VCD เลือก 6 channel neo6 movie ตามลำดับนี้ผมเข้าใจถูกไหมครับท่าน battlecruiser ^^

OUTPUT KS คืออะไรอ่าครับ
        ตอนนี้ผมปรับ OUTPUT เป็น Audigy 2 zs 24bit แค่นี้อ่าครับ

------------------------------------------------------------------------------------------------------------
        เพิ่งสังเกตครับสายที่ต่อมาจาก Soundcard เข้า SUB ที่มันเป็นสีขาว-แดงอ่าครับ
        ถ้าต่อตรงตามสี เสียง Front center มันจะไปออกที่ SUB เวลาดูหนังเสียงพูดมันก็จะไม่ออก เทสในโปรแกรมเสียง Front Centerก็ไม่ออก
        ต้องสลับขาวต่อแดง แดงต่อขาว พอสลับแล้วออก Front center ปกติดูหนังมีเสียงพูดแต่ SUB เงียบสนิท
        เสียงเบสตึบๆ +เสียงพูดไปออกตัวบนหมด งงมาก แนะนำทีครับ

ช่องต่อมันมี 6 ช่อง
        ซ้าย ขวา
        Center bass
        Rear Rear
        Front Front

ขอบคุณครับ
        Last edited by suraphop; 20 Nov 2008, 00:51:36.

Comment

-.-

Comment

Working...
          X