Announcement

Collapse
No announcement yet.

ATI Driver 8.11 ปรับ oc , รอบพัดลม การ์ดไม่ได้ครับ ใครเป็นบ้าง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ATI Driver 8.11 ปรับ oc , รอบพัดลม การ์ดไม่ได้ครับ ใครเป็นบ้าง

มันเป็นตามภาพเลย ไม่รู้เป็นเพราะอะไร ไม่เข้าใจเหมือนกัน
    ดูใน Rivatune เอาซะ Coreclock เหลือ 297 ซะงั้น แต่ดูใน GPU-Z กับ CCC ก็อีกอย่างนึง
    ตกลง Driver นี้มันมีปัญหารึเปล่าคับ ไม่เข้าใจเลย ช่วยบอกหน่อย ขอบคุณล่วงหน้า

ผมก็เป็น เลยถอยไปใช้ 8.10 เหมือนเดิม

Comment

บอกแล้ว สีแดง มัน ห่วยจิงมั้ยล่ะ คราวนี้เชื่อยัง
      DRIVER ยิ่งห่วยแตก สงสัย คงจ้างเด็ก ป.4 มาเขียน driver ให้ ถึงห่วยแตกแบบนี้

เดี๋ยวรอดู พวกสาวก สีแดง มา แถ

ปล.แน่นำเปลี่ยนไปใช้ สีเขียว รับรอง สบายใจ
      Last edited by HAA; 19 Nov 2008, 08:17:27.

Comment

Originally posted by HAA View Post
        บอกแล้ว สีแดง มัน ห่วยจิงมั้ยล่ะ คราวนี้เชื่อยัง
        DRIVER ยิ่งห่วยแตก สงสัย คงจ้างเด็ก ป.4 มาเขียน driver ให้ ถึงห่วยแตกแบบนี้

เดี๋ยวรอดู พวกสาวก สีแดง มา แถ

ปล.แน่นำเปลี่ยนไปใช้ สีเขียว รับรอง สบายใจ
        จริงเหรอ ตอนผมใช้8800gts ปัญหาก็มีเยอะแยะมากมาย ไม่ใช่แค่เรื่องเล็กๆอย่างปรับรอบพัดลมอาไรนี่ด้วย ทั้งเล่นเกมภาพพื้นกระพิบ ภาพไม่เนียนมีเส้นตารางบนพื้น เล่นเกมบางเกมไมได้

ผมว่ามันก็พอกันอะนะ

แต่ผมใช้8.11 กับ 3870 +rivartuner2.11 ไม่มีปัญหาอะไรครับOCในCCCปรับรอบพัดลมจาก Riva(ความเห็นส่วนตัวคืออย่าOCในrivarเพราะมันจะทำงานที่Clockนั้นตลอดการ์ดมันจะเสียเร็วปล่าวๆ)

ที่core clockมันลงไป297 เพราะมันเป็นระบบของมัน(มีมาตั่งนานแล้ว)coreมันจะลดลงเหลือ300เวลาไมได้ใช้งาน3D(รูปซ้ายล่างก็บอกอยู่นะ)
        Last edited by ohm27; 19 Nov 2008, 08:38:33.

Comment

Originally posted by HAA View Post

ใช้ 4870 มีความสุขดี

Comment

เคสนี้ไม่เคยเจอแฮะ... เดี๋ยวจะลองค้นๆข้อมูลมาให้นะครับ

Comment

ปรับได้ตามปกติ

3850ที่ใช้ เป็น Card ตัวไหนครับ
              Attached Files
              Last edited by Wizardmans; 19 Nov 2008, 11:20:30.

Comment

Originally posted by ZoLKoRn View Post
                เคสนี้ไม่เคยเจอแฮะ... เดี๋ยวจะลองค้นๆข้อมูลมาให้นะครับ
                ขอบคุณคับพี่ซอน แต่เล่น PES2009 Brother in Arm ภาคใหม่ก็ยังเล่นได้นะ

Originally posted by Wizardmans View Post
                ปรับได้ตามปกติ

3850ที่ใช้ เป็น Card ตัวไหนครับ
                ใช้ Power Color HD3850 256bit/mb ตัวธรรมดาอ่ะคัย แต่ เอ... 4850 ที่บ้านก็ขึ้นแบบนี้นะ มีปรับรอบพัดลมด้วย แต่ 3850 ที่หอมันไม่มีให้ปรับแฮะ

Comment

รอ 8.12 คับ ออกวันที่ 12 ธันวาคม คับ

Comment

ผมพอใจจะใช้ ค่ายแดง มันก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรนักหนา จนทำให้การ์ดมันพังนิคับ
                    ส่วนตัวใช้มาแล้วทั้ง GeForce กับ ATI ผมใช้ ATI ด้วยเพราะถูกกว่านิ๊ดหน่อย แต่แรง
                    แล้วก็ดูหนัง Hi-def สีมันสด ผมก็ไม่ได้เป็นอะไร มีปัญหาก็มาโพสถามเพื่อนๆในนี้

อย่ามาทำให้บอร์ดมันร้อนเลยคับ

Comment

โถถุยชีวิต เบื่อพวกไม่เคยใช้มาพูด
                      ตูใช้ทั้งเขียวทั้งแดง บางทีค่ายเขียวมันก็ปรับรอบพัดลมไม่ได้เวลามันออกไดร์เวอร์มาใหม่ๆ
                      แล้วก็การืดจอบางรุ่นมันก็ไม่ยอมให้ปรับรอบพัดลมก็มี
                      ปล.แบนมันเหอะ ตอนที่โพสก็ใช้เขียวอยู่รู้ไว้เสียด้วย

Comment

เป็นเหมือนกันทุกไดร์เวอร์ครับ
                        ที่ผมลองใช้มาแล้วคือตัว 8.45 - 8.5 - 8.10 -8.11 เป็นเหมือน จกขท เลย

ของผม 3650 ปกติ Core 800 Mem 900
                        ดูจาก GPU-Z มันจะบอก Core 800 Mem 900 เหมือนตัวการ์ด
                        แต่ ... มาดูที่ CCC หรือ Everest หรือ Riva เป็นเหมือนกันหมดครับ จะเหลือ Core 110 Mem 900

มีคนบอกผมว่า มันเป็น โหมดประหยัดพลังงาน งี้อะครับ
                        ให้ไปลองเปิดเกม 3D ดู แล้วที่ Core มันก็จะวิ่งขึ้นมาเต็ม มันจะเป็น Core 800 เหมือนเดิม

แล้วทำไม 8.10 กะ 8.11 เค้ามีที่ปรับรอบพัดลมกันน้อ ของผมไม่มีซักตัวเลย ._.

Comment

>.< ลืมเอารูปลงซะงั้น

ดูตรงที่ Current Values ด้านล่างอ่ะครับ
                          ที่ GPU Clock จะเป็น 110MHz และ Memory Clock : 900MHz

เห็นของ จกขท 300 มันก็เท่าๆกับใน Riva ที่เป็น 297 นิครับ ( ใน Riva ของผมเป็น 109 )
                          ของคุณ Wizardmans ก็ 300 เหมือนกัน ._.V

ผมยังไม่ได้ลองดูตอนรันเกม 3D นะครับว่า Core มันจะเพิ่มขึ้นจริงไหม
                          เพราะผมเห็นว่ามันใช้งานได้ปกติดี เลยไม่ได้สนใจมันเลย '_'a

ป.ล. ทำไมไม่มีที่ปรับรอบพัดลมแบบเค้าน้อ T_T ( บ่นๆ )

Comment

เอาผลมาให้ดูครับ
                            หลังจากเปิดเล่นเกมส์ 3D ซักพักหนึ่ง ....
                            ผลก็ปรากฏออกมาว่า Core clock เพิ่มกลับไปเต็มที่เหมือนเดิมครับ
                            สงสัยเป็นเพราะ โหมดประหยัดพลังงานของการ์ด อย่างที่ทราบกันมาอ่ะครับ

เพิ่งรู้ว่าการ์ดจอตัวเองร้อนขนาดนี้ - -. ตั้ง 73 เลย ( ดีกว่าตัวเก่าของผม 8600GT ที่ 82 องศา ไปนิ๊ดดดดนึง )

ป.ล. ข้องใจอย่างเดียว หาคำตอบไม่ได้ด้วย .... ทำไมไม่มีที่ปรับรอบพัดลมแบบเค้าบ้างน้า >.<

Comment

Originally posted by Fon589 View Post
                              ขอบคุณคับพี่ซอน แต่เล่น PES2009 Brother in Arm ภาคใหม่ก็ยังเล่นได้นะ

ใช้ Power Color HD3850 256bit/mb ตัวธรรมดาอ่ะคัย แต่ เอ... 4850 ที่บ้านก็ขึ้นแบบนี้นะ มีปรับรอบพัดลมด้วย แต่ 3850 ที่หอมันไม่มีให้ปรับแฮะ
                              ที่ Core/mem ลดลง เพราะ mode ประหยัดพลังงาน ใน โหมด 2D แต่พอรัน 3D
                              core/mem จะเพิ่มเป็นปกติ ส่วน ที่ผม ปรับรอบพัดลมได้ เพราะ ผมโม Driver เอง

Comment

Working...
                              X