overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 20 of 20

Thread: ระหว่าง HDD Seagate กับ Western คุณภาพเป็นไงมั่งคับ

OverclockZone Member

Default ระหว่าง HDD Seagate กับ Western คุณภาพเป็นไงมั่งคับ

ตอนนี้คิดว่าจะซื้อ HDD อีกตัวนึงขนาด 250 GB เลยไปลองดู ๆ มา เดิมใช้ Seagate 80 GB SATA อยู่
    ยังไม่เคยใช้ของ western เลย ที่ดูไว้มี 2 ยี่ห้อ 2 รุ่นตามข้างล่างนี้ ที่ต่างกันก็คือขนาด Buffer เพราะ
    ที่ไปดูมาหา Seagate 250 GB Sata 2 Buf 16 MB แล้วไม่เจอเจอแต่ของ Western ซึ่งทั้ง 2 รุ่นนี้
    ราคาก็ไม่ต่างกันมาก ประมาณ 3000 บาททั้งคู่

เลยอยากจะขอความคิดเห็นเพื่อน ๆ หน่อยคับว่าคุณภาพของทั้ง 2 ยี่ห้อนี้เป็นไงมั่ง
    เพราะตอนนี้เริ่มเอนไปทาง western แล้วเพราะมี Buffer 16 MB

ทั้ง 2 รุ่นมีดังนี้คับ

WESTERN. 2500KS SATA300 7200RPM 16 MB Buf SATA ll 5 Yrs
    SEAGATE 250GB Serial ATA II 300 - 7200RPM Cache 8 MB 5 Yrs

ขอบคุณเพื่อน ๆ สมาชิกทุกท่านคับ
    Last edited by 271029; 7 Feb 2007 at 18:59:38.

OverclockZone Member Cesc's Avatar
    Creative University

ไม่รู้อะผมเชีย Western อะครับ

OverclockZone Member iaung's Avatar

seagate นี่ไม่รู้ แต่ WD เงียบโคตรๆครับ เย็นด้วย เชียร์ WD อีกเสียง

OverclockZone Member KorosukE's Avatar

ตลอดรยะเวลา 5ปีมานี้ ผมเชื่อใจซีเกตมาตลอด และ ซีเกต ก็ไม่เคยทำให้ผมต้องผิดหวัง

OverclockZone Member PUSH THE TEMPO's Avatar

เขาว่ากันว่า seagate ถึก western digital เย็น เงียบ คับ
    ส่วนผมใช้maxtorอยู่ = =

OverclockZone Member Ruin's Avatar

ให้คะแนน Seagate ครับ

OverclockZone Member

แล้ว Buffer 8MB กับ 16MB นี่เวลาใช้ต่างกันมากมั้ยคับ

OverclockZone Xtreme News _d's Avatar

-Seagate คนใช้กันเยอะ แต่มันเสียงดังครับ(ผมรำคาญมากเลย ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ western อยู่ครับ)
    -MAC G5 ก็ใช้บริการ western ครับ
    -Buffer 8MB กับ 16MB เทสดูแล้วคะแนนไม่ค่อยต่างกันเท่าไรครับ แต่เลือก 16MB ไว้เหอะครับ ผมใช้ Buffer 16MB มันก็อปไฟล์ได้เร็วกว่า
    -ราคา western ถูกกว่านิดนึงนะครับ
    Last edited by _d; 9 Feb 2007 at 02:01:55.

OverclockZone Member j_kuekul's Avatar

16 กับ 8 คือ Cache Buffer น่ะครับ เวลาส่งผ่านข้อมูลไปกลับระหว่าง HDD กับ RAM จะส่งให้ตัวนี้ก่อน ถ้าเยอะกว่าก็จะดีกว่าน่ะครับ เปรียบเทียบได้กับเรือข้ามฟาก ถ้าเรือลำใหญ่ ก็จุคนได้มาก ขนน้อยเที่ยวกว่า งานก็เลยเสร็จเร็วกว่า แต่ คนต้องมารอเร็วด้วยนะครับ อิ อิ ทางทฤษฎีนะครับ มอง คล้ายๆ กับ Cache ของ CPU ถ้าเยอะ ก็จะส่งข้อมูลระหว่าง CPU กับ RAM ได้เร็วขึ้น แต่ว่า ในทางปฎิบัติเนี่ย บางคนว่ามันไม่ต่างกันมากนะครับ สำหรับผม เยอะไว้ก่อนดีกว่า ต่างกันแค่ 100 เดียว ผมเชียร์ Western 250G 16M Cache ครับ
    สำหรับ Sagate เคยมีประสพการณ์ไม่ดีกับมันมา ตอนหนุ่มๆ พังบ่อย(ถึงจะเครมง่ายก็เหอะ ไม่ได้ซื้อมาเครมนี่หว่าข้อมูล สำคัญมากๆ อยู่แล้ว) เดี๋ยวนี้ไม่รู้เป็นไงบอกด้วยละกันครับ ถ้าดีจะได้เก็บไว้เป็นตัวเลือก แต่ต้องหลังจาก Western ผลิตของ ห่วยๆ ออกมาแล้วไม่ประทับใจนะ

OverclockZone Member Ahueyzs's Avatar
    ชายแดนไทย-ลาว อุตรดิตถ์+ลาดพร้าว124

Western ดีกว่า หลายประการครับ

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

ไม่รู้นะ แต่ผมใช้ Segate ครับ

OverclockZone Member kongzzilla's Avatar

wd ดีกว่าทุกอย่าง ยกเว้นประกัน
    sg แย่กว่าทุกอย่าง ยกเว้นประกัน

มีเท่านี้เอง

OverclockZone Member tum_com's Avatar

ผมใช้ Segate ครับ

OverclockZone Member jocole's Avatar

แล้วเน้น ความทน ไม่เน้นเสียง ตัวไหน น่าจะมาก่อนอะครับ

แล้ว wd เค้าประกันอะไรหรอครับ synnex หรือป่าวครับ
    (ส่วนตัวผมเอง ก้อเห้น ทางsynnex เค้าบริการดีนิครับ เคยเคลมอยู่แต่เปงของซีเกต)

อีกข้อนะครับ เคยคุยกับร้าน it fever ที่เซียร์ รังสิต เค้าบอกว่า wd เคลมปีแรกฟรีจริง แต่ ปีที่2ถัดไปเสียค่าใช้จ่าย 150-หรือ300 เนี่ยหละครับ ไม่รู้ว่าเป็น เงื่อนไข ของ supplier ไหน

OverclockZone Member iaung's Avatar

Quote Originally Posted by jocole View Post
    แล้วเน้น ความทน ไม่เน้นเสียง ตัวไหน น่าจะมาก่อนอะครับ

แล้ว wd เค้าประกันอะไรหรอครับ synnex หรือป่าวครับ
    (ส่วนตัวผมเอง ก้อเห้น ทางsynnex เค้าบริการดีนิครับ เคยเคลมอยู่แต่เปงของซีเกต)

อีกข้อนะครับ เคยคุยกับร้าน it fever ที่เซียร์ รังสิต เค้าบอกว่า wd เคลมปีแรกฟรีจริง แต่ ปีที่2ถัดไปเสียค่าใช้จ่าย 150-หรือ300 เนี่ยหละครับ ไม่รู้ว่าเป็น เงื่อนไข ของ supplier ไหน
    WD มันมีประกันหลายที่ครับ ทั้ง Synnex A&L แล้วก็ COM7 เวลาซื้อก็เลือกประกันเอาครับ

OverclockZone Member skywalker's Avatar

ผมเชีย seagete เพราะใช้อยู่ 250 GB

OverclockZone Member molly's Avatar
    Molly_Bar Kaosan Rd.

Quote Originally Posted by Cesc View Post
    ไม่รู้อะผมเชีย Western อะครับ
    คอเดียวกันคับ

OverclockZone Member ~BluesKY~'s Avatar

WD ดีครับ

OverclockZone Member KorosukE's Avatar

Quote Originally Posted by jocole View Post

เน้นงี้ก็SEเลยครับ

หน่วยจู่โจม guru's Avatar

ผมยังสนับสนุน seagate มากกว่าครับ

Bookmarks

Bookmarks