Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปิดเครื่องแล้วซักประมาณ 5 วินาที เครื่องก็ดับไป ช่วยวิเคราห์ด้วยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปิดเครื่องแล้วซักประมาณ 5 วินาที เครื่องก็ดับไป ช่วยวิเคราห์ด้วยคับ

เปิดเครื่องแล้วซักประมาณ 5 วินาที เครื่องก็ดับไป ไม่มีเสียง "ติ๊ด" เลย ลองถอดส่วนประกอบออกมาดู ทีละชิ้นแล้วเปิดเครื่องก็ยังเป็นอาการเดิม แต่พอมาถอด cpu แล้วลองเปิดเครื่องอีกครั้ง คราวนี้เปิดได้ไม่ดับแล้ว แ ล้วก็ลองใ ส่ cpu กลับเ ข้าไ ปแ ล้วลองเ ปิดเ ครื่องใ หม่ก็ดับเ หมือนเ ดิม ไ ม่รู้ว่าอะไรมันพังกันแน่ cpu หรือ เมนบอร์ด จะได้ไปซื้อมา ใ ส่ ถูกจะได่ไม่เสียของ
    แ ต่cpu มีรอยบิ่นไปแถบนึง ช่วยวิเคราห์ด้วยคับ............

CpuCPU AMD Socket A(462) Athlon XP 1800
    เมนบอร์ด GIGABYTE

อาจจะเกิดจากสวิทหน้าเคสเสียครับ(สวิทช์มัน on ค้างไว้ตลอดเวลาจะเกิดอาการแบบนี้แหลครับ)ถ้ายังงัยลองเปลี่ยนไปใช้สวิทรีเซ็ตดูครับ
    ส่วนสาเหตุอื่นยังไม่แน่ใจครับแต่ลองที่ผมแนะนำไปก่อนละกันครับ

Comment

ผมถอด บอร์ด อกมาเชคข้างนอกเคสเลยคับ แล้วลองไม่ได้ใช้สวิท หน้า เคส เลย คับ

Comment

ซัพพลายก็เป็นไปได้คับ

Comment

.......

Comment

Power Supply (เคยเป็นเหมือนกัน)

Comment

ความร้อน cpu ถ้าร้อนเกินมันจะตัดการทำงาน

Comment

ถอดสาย power sw บนบอร์ดออก แล้วลองเอาไขควงเล็กแตะช๊อตเปิดเครื่องดูครับ

Comment

Working...
                X