Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีคำถามในการ Overclock

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีคำถามในการ Overclock

ทำถึงไหนครับ เรียกว่าสุดไม่รอให้แตบน่ะ ผมมือใหม่แต่มีประสบการณ์
    1. ผมใช้ Msi 915P Neo2 Platinum กับ pentium 4 520 ความเร้ว 2.8 ตามสเป็ก Techonlogy 90 nm ใช้ไฟ 1.300 - 1.400 ผดมลองเล่นได้ Core Speed 3007.8 MHz Mutiplier 14.0 Bus Speed 214.8 MHz ทีนี้ตรงเมมอ่ะ 286.4 MHz 3:4 4-3-4-12 มันให้แรมสูงขึ้นได้ใหม ผมรอ E7300 สิ้นปีนี้ ออ เพิ่มไฟให้แรมหรือ บอรฺดตัวนี้เพิ่มไฟได้ทุกจุด

กดไปเหอะครับ อย่างมากก็เปิดไม่ติด ถ้ามันเปิดไม่ติดจริงก็ เคลียร์ bios ใหม่ แล้วก็ลองลากใหม่

ส่วนเมมหาทางทดลงมาที่ 1:1 ก่อนแล้วลากขึ้นไปอีก

เดี๋ยวหา P D แรงๆใน OCZ ให้ดูแปป 1

สงสัยจังกะทู้อยู่ไหนหว่า คงต้องรอแปป ใหญ่ๆละ หากะทู้ไม่เจอ ถ้าคุณฮูกน้อยมาดูก็เอา PD มาแปะหน่อยนะครับ
    Last edited by toptap; 19 Nov 2008, 15:57:55.

Comment

สเป็กนี้ลองแล้วไม่รู้บอร์ดไม่รับ หรือว่า cpu ไม่รับ ram อีก ผมแค่เพิมเป็น 215 ได้ 3.0 GHz เปิดได้ไม่ถึง 20 นาที่ จะมาต่อ ปิดปุบเปิดไม่ติดเลย ไฟก็ไม่ได้เพิ่ม ส่วนแรม ผมปรับแบบกำหมด 4-4-4-12 ไม่ทดไฟลมอ่ะ สรุปไม่ขึ้น เลย

Comment

แรมอะไร สเป็กเดิมๆเป็นงัย ....

Comment

สุด = ลากไม่ขึ้น (ไม่ใช่สุดเพราะ user failed นะ อันนั้นไม่นับ)

อีกอย่างมันไม่ได้แต๊ปง่ายขนาดนั้น

Comment

สเป็คผมเก่าแต่อยากลองบ้าง บอร์ดที่ผมใช้ตอนนั้น 7500 บาท Msi 915P Neo2 Platinum แรม ValueSelect Corsair 533 Cpu Cooler ก็ดีน่ะ ของ Asus แต่มันไม่ให้ทำ เหมื่อนล็อกอะไรไว้ บอร์ดตัวนี้ปรับไฟได้ทุส่วน cpu, ram, southbidge, vga เป็น pci-e รุ้นแรก ๆ เลย ต้องทำอย่างไรครับ ผมปรับ bus อย่างเดียวได้แค่ 215 เองจริง ๆ น่าจะได้มากกว่านั้น cpu ไม่ร้อน แรมไม่ร้อน งง ทำไม่ได้

Comment

ขั้นแรกผมต้องทำอย่างไรครับ ปรับ fsb ไปเรื่อย ๆ หรือ ถ้าถึงเคื่องบุตไม่ผ่านค่อยเพิ่มไฟหรือ

Comment

ทำไมทดแรม 1:1 แล้วคะแนน 3Dmark ได้น้อยกว่า ทดแรม 1:2 อ่ะ

Comment

Originally posted by JaAeBe View Post
                  ทำไมทดแรม 1:1 แล้วคะแนน 3Dmark ได้น้อยกว่า ทดแรม 1:2 อ่ะ
                  ทดแรม1:1ทำไงหรออธิบายหรอยจิ ขอบคุณคับ(ทำไมเป็น55+)

Comment

Working...
                  X