overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 4 of 4

Thread: มาช่วยดูกันหน่อยครับว่าจะซื้อตัวดูดสัญญาณ wireless แบบไหนดี

OverclockZone Member

Default มาช่วยดูกันหน่อยครับว่าจะซื้อตัวดูดสัญญาณ wireless แบบไหนดี

ก่อนอื่นบอกก่อนเลยครับว่าผมไม่่ค่อยมีความรู้เรื่องพวกอุปกรณ์ดูดสัญญาณไวร์เลสเท่าไหร่เลย
    รู้แค่ว่าสามารถซื้อหามาเสียบตูดโน้ตบุคกันได้ง่าย ๆ มีแบบUSBเหลี่ยมๆ แบบมีเสา ฯลฯ
    ในที่นี่ขอข้ามพวกอุปกรณ์โฮมเมด ทำมือ ไปเลยนะครับ
    เพราะไม่ค่อยจะมีสกิลด้านนี้เอาเสียเลย จะให้มาต่อสายไฟ บัดกรี อะไรนี่มันเกินหัวสมองและสองมือของผมจริง ๆ

มาดูโลเกชั่นผมกันดีกว่า

ที่ตั้งอยู่ในหอพักครับ ชั้นสี่ บริเวณในห้องที่นั่งเล่นคอมจะมีสัญญาณโผล่มาให้หลอยใช้ฟรีอยู่ ๑ ตัว มันชื่อว่า SMC
    สัญญาณตรงที่นั่งมันได้แค่ low - very low - no signal ผมเลยลองเดิน ๆ หาดู ปรากฏว่ามันลอยมาตามโถงทางเดินครับ
    คือถ้าเปิดประตูออกไปนั่งเล่นตรงทางเดินนี่จะได้ระดับ very good ถึง excellent กันเลยทีเดียว
    หมายความว่ามันมาทางนี้ชัวร์ ใช่มั้ยครับ จะมาจากบ้านฝั่งตรงข้ามลอยทะลุหน้าต่างเข้ามาหรือมาจากในหอนี้ก็ไม่รู้แหละ
    แต่ปัญหาคือ แม้ว่าจะเปิดประตูไว้แล้วมานั่งเล่นในห้อง สัญญาณมันก็ยัง very low อยู่ดี
    คือการเปิดประตูไม่ช่วยอะไร ครั้นจะให้ยกออกไปนั่งเล่นตรงทางเดินก็ใช่ที่

แบบนี้ ผมควรจะใช้ตัวดูดแบบไหน ยี่ห้อไหน รุ่นไหนดีครับ

อ้อ ถ้าออกไปตรงระเบียงนะ เจอสัญญาณตรึมเลย ทรูไวไฟก็เจอ ผมสมัครไว้แล้วด้วย
    แต่เช็กดูจากแผนที่แล้วมันมาจากซอยข้าง ๆ ซึ่งไกลอยู่มิใช่น้อย ความเร็วได้ไม่เท่าตัว SMC ซึ่งอยู่ที่ 1 M ++
    เช็กสปีดของทรูไวไฟทางเว็บ adsl แล้วยังไม่โหลดด้วยซ้ำ แต่เล่นเน็ตได้พอถูไถ

ซึ่งแบบนี้ก็หมายความว่า ไอ้ทรูไวไฟเนี่ย มันน่าจะอยู่ได้นานถาวร เล่นได้ตลอดจนกว่าทรูมันจะเจ๊ง
    ส่วนไอ้ SMC เนี่ย ถ้าเจ้าของเขาย้าย หรือรู้ทันว่าโดนดูดฟรีแล้วบล็อก คงซวยยาวไม่มีกำหนด

แบบนี้แล้ว ถามอีกครั้งว่า "แบบไหน ยี่ห้อไหน รุ่นไหนดีครับ"

ปล ถ้าสัญญาณมันมาจากทางเดิน ใช้แบบที่ต่อสายลากเอาตัวดูดโผล่ไปนอกห้องจะดีกว่าแบบยูเอสบีไหมครับ

ขอบคุณทุกความเห็นล่วงหน้าเลยนะครับ จุ๊บุ จุ๊บุ

แมวตอบครับ
    อย่าอ่าน!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
    Last edited by tomodify; 20 Nov 2008 at 11:02:45.

OverclockZone Member

เง้อ ไม่มีคนมาตอบเลยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย......

OverclockZone Member noomkorat's Avatar
    Nakronrajchasima

มีรูปมาฝาก เผื่อจะเป็นแนวคิด มีเด็กทำตามแล้ว
    รูป รูป
    Last edited by noomkorat; 21 Nov 2008 at 12:32:20.

Bookmarks

Bookmarks