Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขออภัยครับถ้าผิดหมวด..ขอถามการโหลดบิทกับความผิดตามกฎหมาย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขออภัยครับถ้าผิดหมวด..ขอถามการโหลดบิทกับความผิดตามกฎหมาย

ขอรบกวนถามผู้รู้ครับว่า
    ไฟล์ที่เราโหลดเสร็จแล้วจากเวบบิทหรือจากTORRENT(ไม่รู้ว่ามันคือตัวเดียว/เรื่องเดียวกันมั๊ย..
    แฮ่ะๆ)
    แล้วไฟล์ดังกล่าวค้างอยู่ในเครื่องคอมพ์ของเรา...ซึ่งจะทำให้คนอื่นในเน็ตสามารถโหลดต่อ(
    เรามีส่วนช่วยเพิ่มความเร็วในการโหลดบิทของคนอื่น???)ได้
    จึงอยากทราบว่า การกระทำเช่นนี้ จะเป็นการผิดกฎหมายตาม
    พ.ร.บ.ว่าด้วยการกระทำผิดเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์ พ.ศ.2550 หรือไม่ อย่างไรครับ
    ถ้าใช่..จะมีวิธีแก้ไขป้องกันหลีกเลี่ยงได้หรือไม่ อย่างไรครับ
    เพราะผมเข้าใจว่า หากเราทิ้งไฟล์ดังกล่าวค้างไว้ในคอมพ์ของเรา เพื่อให้คนอื่นในเน็ตได้โหลดบิทต่อ
    นั้น จะทำให้ RATIO ของเราอยู่ในระดับที่ดีตามเงื่อนไขข้อบังคับของเวบบิทน่ะครับ
    ขอบคุณครับ
    ปล. ขออภัยครับถ้าคำถามทำให้งงหรือผมมีความเข้าใจผิดบางประการเกี่ยวกับเวบบิท/TORRENT
    Last edited by sompolli; 19 Nov 2008, 15:17:45.

มันผิดตั้งแต่คุณโหลดมาแล้วครับ ถ้าหากข้อมูลที่รับมามันไม่ใช่ freeware นะ

Comment

ขอบคุณครับที่กรุณาชี้แนะ
      ขออภัยที่ผมถามคำถามไม่ตรงประเด็น
      คือผมอยากทราบว่า หากเราจะถูกตำรวจตรวจจับได้นี่..จะถูกตรวจจับได้ในขณะที่เรากำลังโหลดไฟล์
      หรือถูกตรวจจับในขณะที่คนอื่นกำลังโหลดบิทจากคอมพ์ของเรา(ในฐานะที่เราเป็นSEED??)แม้ว่าเราจะไม่ได้
      อัพโหลดไฟล์นั้นขึ้นเวบก็ตามที
      พูดง่ายๆคือ ตำรวจจะตามจับเราได้จากการโหลดของเรา หรือการโหลดของคนอื่นครับ...
      และเราจะป้องกันแก้ไขหลีกเลี่ยงได้หรือไม่อย่างไรครับ...แฮ่ะๆ
      ขอบคุณครับ

Comment

ถ้าจะจับจริงๆเขาก็ตาม ip ที่อยู่ใน log file มาจับได้ครับ แต่มันเสียเวลา ไปจับตาม IDC ง่ายกว่า พวกเครื่องโคโล นอนนิ่งๆที่ IDC จับง่ายดี

Comment

กิจกรรมทุกอย่างที่คุณทำบนอินเตอร์เนตมันถูกบันทึกลง Log File ของ ISP กับของ Host ที่ให้บริการเวบไซต์นั้นอยู่แล้วครับ ถ้าตามจับกันจริงๆยังไงก็หนีไม่พ้น แต่ส่วนใหญ่ตำรวจไม่ค่อยสนใจพวกปลาซิวปลาสร้อยหรอก มันเสียเวลาครับ สู้ปล่อยให้เป็นเหยื่อล่อต่อไปแล้วรอดักจับตัวการใหญ่ทีเดียวคุ้มกว่าเยอะครับ

Comment

Originally posted by umic2000 View Post
            กิจกรรมทุกอย่างที่คุณทำบนอินเตอร์เนตมันถูกบันทึกลง Log File ของ ISP กับของ Host ที่ให้บริการเวบไซต์นั้นอยู่แล้วครับ ถ้าตามจับกันจริงๆยังไงก็หนีไม่พ้น แต่ส่วนใหญ่ตำรวจไม่ค่อยสนใจพวกปลาซิวปลาสร้อยหรอก มันเสียเวลาครับ สู้ปล่อยให้เป็นเหยื่อล่อต่อไปแล้วรอดักจับตัวการใหญ่ทีเดียวคุ้มกว่าเยอะครับ
            รอจับตัวใหญ่ทีเดียวคือ ใครครับหรือเป็นพวกที่เป้นเจ้าของเวปบิตต่างๆ แต่ทำไมผมเห็นเวปบิตเกิดใหม่กันเยอะจัง

Comment

การโหลดแบบ Torrent ไม่ผิดกฏหมายแต่อย่างใด
              เป็นคอนเส็บที่ดีในการดาวโหลดนะเพราะว่าใช้แบนวิดที่ว่างๆ มาใช้ให้คุ้มค่า
              เลยกลายเป็นการแชร์ไฟล์ไปซะงั้น

มันจะผิดเมื่อคุณละเมิดลิขสิทธิ์ โดยการนำไฟล์ที่ไม่ได้รับอณุญาตมาปล่อยหรือดูดก็เท่านั้นเอง
              ใช้ให้ถูกก็ถูก ใช้ให้ผิดมานก็ผิด

Comment

Originally posted by umic2000 View Post

จับตัวใหญ่ แต่อย่าจับปลาน้อยแล้วกัน

Comment

ไม่ผิดกฏหมายคอม

แต่ผิด กฏหมาย ลิขสิทธิ์ กะ สื่อลามก อิ อิ

ถ้าไม่ไปเกี่ยวข้องกับไอ้พวกที่ต้องลงหน้า 1

ภัยก้อไม่มาถึงตัวง่ายๆ หรอกครับ

Comment

ส่วนมากเขาจะไม่จับแบบเหวี่ยงแหหรอกครับ เขาจะจับที่ต้นตอ
                    --------------
                    เพราะถ้าจับต้นขั้วได้ ทั้งหมดจะสลายไปเอง
                    คนที่เล่นเว็บโอกาสน้อยที่จะติดร่างแห ส่วนมากเจ้าของเว็บจะโดนก่อนเพื่อน
                    อย่างกรณีเว็บหมิ่นเบื้องสูงก็เช่นกัน
                    คนที่มีส่วนร่วมเข้ามาหมิ่นควรที่จะมีความผิด
                    แต่ที่เห็นคือเจ้าหน้าที่จะลงมือเป็นเจ้าของเว็บไซด์ครับ

Comment

Originally posted by singha View Post
                      รอจับตัวใหญ่ทีเดียวคือ ใครครับหรือเป็นพวกที่เป้นเจ้าของเวปบิตต่างๆ แต่ทำไมผมเห็นเวปบิตเกิดใหม่กันเยอะจัง
                      ตัวการใหญ่ในที่นี้ก็คือตัวการที่นำไฟล์ผิดกฎหมายมาปล่อยให้ดาวน์โหลดครับ แต่เวลาจับกุมเจ้าของเวบไซต์มักจะโดนร่างแหไปด้วยเพราะเจ้าพนักงานสืบสวนมีอำนาจตามพ.ร.บ.คอมพิวเตอร์ฯ พ.ร.บ.ลิขสิทธิ์ และกฎหมายอื่นๆ และสามารถหาข้อมูลได้ง่ายกว่า หลังจากนั้นก็ค่อยสืบสวนลงไปว่าใครเป็นตัวเริ่มปล่อยไฟล์นี้คนแรก

ดูอย่างเกม Assassin's Creed สิครับ มีการปล่อยไฟล์บิตตั้งแต่เกมยังไม่ออกวางขาย แต่ทางบริษัทผู้ผลิตเขาก็จงใจใส่บั๊กทำให้คนโหลดบิตไปเล่นเข้าเมืองเยรูซาเลมไม่ได้เพื่อเอาไว้ตรวจสอบ แล้วเขาก็ไล่สืบจนเจอตัวคนปล่อยว่าเป็นพนักงานของบริษัทที่ผลิตแผ่น OEM เกมนี้นี่เอง หลังจากนั้นทั้งบริษัทที่ผลิตแผ่นกับตัวคนปล่อยโดนฟ้องทั้งคู่ครับ (รายงานข่าวไม่ได้บอกว่าเวบปล่อยบิตโดนฟ้องด้วยหรือเปล่า)
                      Last edited by umic2000; 20 Nov 2008, 14:27:55.

Comment

bittorrent ผิดกฎหมายคับ เว้นแต่เป็นไฟล์ที่ free จิงๆและไม่มีลิขสิทธิ์

Comment

Working...
                        X