Announcement

Collapse
No announcement yet.

9800 GTX+ กับการดูหนัง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• 9800 GTX+ กับการดูหนัง

การ์ดจอที่ผมใช้อยุ่ตอนนี้เป็น 9800 GTX+ ของ EVGA ครับ ยังไม่ค่อยประทับใจเรื่องการดูหนังมากนัก เพราะสีไม่ค่อยคมชัดนักแม้จะปรับค่าสีแล้วก็ตาม แต่ประเด็นคือ พอเอาพวกแผ่นหนังหรือแผ่นDVD คอนเสิร์ทมาดู โดยดูเต็มจอแล้วรู้สึกว่าภาพแตกครับ จอที่ใช้อยู่ใช้ของ ASUS MW221C 22นิ้วครับเสียบแบบ dvi ปรับ Destop ไว้ที่ 1680x1050 ส่วนโปรแกรมที่ใช้ดูหนังก็ใช้ power dvd,window media player,media player classic(ลง k lite codec แล้ว) อยากทราบว่ามีวิธีแก้ไหมครับ แล้วถ้าเปรียบเทียบกับ HD 4870 ตัวหลังนี้จะดูหนังดูคอนเสิร์ทดีกว่าเยอะไหมครับ รบกวนช่วยแนะนำวิธีแก้ไขให้ด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

ดู VCD-DVD ใน LCD ภาพแตกไม่เกี่ยวกับการ์ดจอหรอกครับ ถ้าอยากดูแบบโคตรชัดลองหาไฟล์หนัง MKV. 720p-1080p มาดูแล้วคุณจะเห็นความแตกต่างมากมาย ส่วนเรื่องภาพลองศึกษาวิธีปรับแต่งดูตามที่แปะไว้อ่ะครับ

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=306440

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=306606

Comment

dvd ความละเอียดน้อยนะครับ ไปหาพวก hd มาดูครับ แจ่มแน่นอน

Comment

ถ้าอยากดู DVD ชัดๆลองดูในทีวีน่าจะเวิร์คกว่า

Comment

Vista ลองเลยครับ ติ๊ก pure video ใน powerdvd ดูชัดกว่า xp นะ

แต่ถ้าเอาเห็นรูขุมขนเห็นสิวต้องอย่างท่านบนๆว่า

Comment

ชัดอย่างกะภาพถ่าย

Comment

ผมดูในจอ 22นิ้ว ซัมซุง 2233GW HD4850 เนียนๆเลยอะครับ เดิมๆ ไม่ได้ปรับสีอะไรเลย

Last edited by WerDerMor; 19 Nov 2008, 23:06:02.

Comment

แล้วทีวีนี่ มันใช้ รีโซลูชั่นเท่าไหร่หรอครับ(เทียบกับของจอคอม)

Comment

ความละเอียดของ DVD แค่ 720 * 480 แตกเป็นธรรมดาครับ

Comment

กระทู้เขาถาม9800GTX+กับการดูหนัง?หุ้นส่วนบางตัวโพส4850หน้าตาเฉย

Comment

ผมว่าสีมันไม่ค่อยสดเท่าไรนะ

Comment

ใจเย็นๆครับทุกท่าน ทุกความคิดเห็นมีประโยชน์ต่อผมหมดครับ ค่อยๆพูดกันได้ครับ
                        -ถามคุณ acquiesceครับว่าติ๊กตรง pure video ตรงไหนครับ ผมใช้ power dvd 8 หาไม่เจอครับ
                        -ถามคุณ WerDerMorครับว่าคุณใช้ resolution ของ desktop เท่าไหร่ครับ พอดีผมใช้อยู่ 1680x1050 เลยอยากถามว่า ถ้าผมลดเป็น 1280x1024 มันจะดูชัดขึ้นไหมครับ
                        -เรียนคุณ Hector ปกติผมจะดูพวกคอนเสิร์ทจำพวกไฟล์ mpeg,avi และ vob ซึ่งไม่มีพวกไฟล์ xvid,mkv เลยครับ เลยอยากถามว่าแล้วถ้าผมไปหาโปรแรกมมาแปลงเป็นไฟล์สกุลดังกล่าว มันจะชัดขึ้นไหมครับ แต่ใจผมคิดว่า ถ้าต้องมานั่งแปลงทุกไฟล์ก็กินเวลามาก เพราะมีเยอะมาก จึงอยากได้ codec หรือวิธีการปรับมากกว่าครับ

Comment

pure video อยุ่ในโหมด video ครับ จะมีที่ให้ติ้กอยุ่บนสุด ในหมวดออปชั่น video
                          ผมใช่รีโซลูชั่น 1440*900 ชัดเจน ยิ่งถ้าเจอ hd จะชัดเห็นสิวตัวละครเลยอิอิ เรื่องแปลงสกุลไฟล์เป็น xvid,mkv อันนี้ผมไม่แน่ใจ แต่ถ้าคิดหยาบๆนะ ฟอร์แมตตอนแรกสำคัญ คือถ้าชัดมาก จะแปลงให้ไม่ชัดหรือลดขนาดลงได้ แต่ถ้าไม่ชัดอยุ่แล้วทำยังงัยก็ไม่น่าจะชัดครับ

Comment

อ้อ nvidia pure video ใช้กะทุกแผ่นไม่ได้นะครับ ถ้า dvd กาเลือกได้ แต่ถ้าผมดู vcd มันจะเป็นจางๆกดเลือกไ่ม่ได้ครับ

Comment

Working...
                            X