Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามผู้เชี่ยวชาณหน่อยครับ เปิดคอมไม่ติด (เปิดแล้วไฟเคสติดอย่างเดียว) (Case กับ M/B)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ตอนซื้อคอมเครื่องแรกผมมีปัญหาเหมือนคุณเลยครับ
    ทุกเรื่องที่กล่าวมาอ่ะเจอหมดแล้ว พร้อมๆกันด้วย แถมยังมากกว่านั้นด้วยอ่ะ..มีแฮ้ง..ค้าง จอฟ้า..สารพัด

ไม่นานก็แก้ได้
    ตอนซื้อคอมใหม่นี่ก็เลยซีเรียสมากๆ...ใช้เวลาหาข้อมูลอย่างละเอียดทุกๆชิ้นเลย
    ใช้เวลา 4 เดือน -*-

สมมุติอาการล่วงหน้าแล้วก็หาวิธีแก้ไว้ล่วงหน้าไว้ก่อนซื้อเลย ...เข็ด

ใจเย็นๆครับ ค่อยๆแก้ครับ

แบบนี้อยู่กะคอมเป็นวันได้โดยไม่ต้องเล่นเกมหรือเนตเลยนะเนี่ย

สนุกดีออก..เหอๆ ^^"
    Last edited by ARES; 10 Feb 2007, 19:36:35.

Comment

Originally posted by ARES View Post
      ตอนซื้อคอมใหม่นี่ก็เลยซีเรียสมากๆ...ใช้เวลาหาข้อมูลอย่างละเอียดทุกๆชิ้นเลย
      ใช้เวลา 4 เดือน -*-
      ผมก็ใช้เวลาพอๆกัน สำหรับเครื่องที่ใช้เงินก้อนซื้อ

แต่ถึงเวลาจริง มันเลือกไม่ได้ ของไม่มี ต้องเปลี่ยน spec หน้าร้าน

ตอนแรกว่าจะซื้อ X2 3800+ A8R MVP X1600 Pro

แต่ดันไปซื้อ 920 Foxconn945 7600GT

ไปๆมาๆ เครื่องดันแปลงร่างเป็น E6300 P5B DL 7800GT

แถมตอนแรกว่าจะเอา 512*2
      แต่ ! 512 เหลือตัวเดียว เลยดันต้องซื้อ 1024*2 -*-

Comment

ปล เกือบซื้อ P4 630 /amd 3000 ด้วยซ้ำ แต่คิดไปคิดมา เครื่องเก่าเป็น 2.8E
        และ cpu ดังกล่าว มันไม่เห็นจะแรงกว่าเครื่องเก่าเลย

Comment

Originally posted by Alexandrite View Post

ตอนนี้ Lite On ก็ กังวลเล็กน้อยครับ ดังยังกะจะบิน -*- <<
          ถ้าไม่ดังก็ Lite On ของปลอมครับ ของจริงต้องเสียงดัง

Comment

อ่าถ้างั้นคงไม่มีปัญหาไรแล้วมั่งครับ ที่ว่าเปิดไม่ติด ผมเชคแล้ว สายไฟชน M/B จิงๆ แหละ เหอๆ -*-
            (พอประกอบคราวหลังผมนั่งดูสายไฟ ดีๆ ปรากฏว่าเปิดติดตลอดและ ล่องอกหน่อย)

ส่วนพัดลม Case ผมก็ เอาตัวเก่าถอดแมร่งครับ เอาที่ฝาเคสมาใช้แทน บังเอิญเหมือนกัน ล่องอกอีกและ

ส่วน Lite On ถ้าปกติดังอยุ่แล้วก็ ล่องอก

ส่วน LCD 17 ที่ คุณคนไหนไม่รู้ว่า Samsung ดิดี ไม่มี DP

วันนี้ผมไปร้านอาจารย์ผมที่ทั้งร้านเกมมันเปน LCD หมดใช้ Samsung 740N

ไปปุ้บ ผมถามว่า "ใช้จอ LCD แล้วมีปัญหาอะไรมั้ย?"

ตอบ "มี แพง!!"

ผมก็ กำ ไม่ใช่ว้อย ตูหมายถึงอย่างอื่น

ผมเลยนั่งเช็คจอ LCD ที่ร้านนั้นเล่น แม่เจ้า DP ขึ้นทุกเครื่องเลย เครื่องละ 1 จุด ตำแหน่งดีๆ ทั้งนั้นด้วย กลางจอทั้งนั้น

ของผมยังโชคดีหน่อย อยู่มุมๆ ซ้าย -*-

Comment

เอ่อ... ขอต่ออีกนิดนะครับ ผมไมได้จะบอกว่า Samsungไม่ดีนะครับ เด๋วทะเลาะกัน

คือผมหมายถึงว่า โล่งใจหน่อย ยังไงยี่ห้อก็ไม่สำคัญครับ นึกว่าเปนแต่ Acer Samsung ก็เปน แถมเปนยกร้านเลย กำจิง -*-

(แต่เซ้งตรงมันเปนอะครับ ไม่เปนจะดีมาก แต่จิงๆ CRT ก็เก๋ากว่าอยู่และ อยากย้อนเวลาไปจาง -.-)

Comment

Originally posted by Rikimaru View Post
                ทิ้งกันไปแล้วหรอครับลุงอ๊อด อิอิ

ของผมเหมือนแต่งรถ Mini รุ่น Classic อยู่เลยครับ

หาอะไหล่มาแต่งทีละนิด ๆ ซะงั้น แทนที่จะไปเล่นของใหม่ ๆ

ตอนนี้กำลังหาเครื่องมาวางใหม่ (CPU) กับ ชุดเกียร์ดี ๆ (Ram)

คงพามันวิ่งฉิวขึ้นอีกเยอะเลยครับ อิอิ

478 ก็เหลือ P4 2.8C ตัวที่ใช้อยู่นี้ไงครับ

พอดีมีรุ่นน้องเพื่อนเขาเดือดร้อน หลานจัดการจนบอร์ดและ CPU ไหม้ เลยประกาศขอซื้อของในนี้
                เผอิญเขาติดต่อซื้อบอร์ดเก่าผมไป(ถึงรู้ว่าเป็นรุ่นน้องเพื่อน) ก็เอาไปส่ง แล้วนัดซื้อ CPU กับเด็กอีกคน แต่พอนัดส่ง CPU ก็เลื่อนแล้วเลื้อนอีก แล้วไม่ไปตามนัด ปล่อยให้รอเป็นชั่วโมง เสียเวลา 1 สัปดาห์ ก็เลยจบข่าว

ของเก็บไว้สำรองก็เลยไปทั้งบอร์ดทั้ง CPU ถึงกะจะไปเล่น 775 ได้
                แต่วิ่งไปกลับ ดอนเมือง-สุวรรณภูมิ 2 เที่ยวเนี่ย ถ้าไม่คิดว่าได้ไปเยี่ยมเพื่อนฝูงแถบนั้น ค่าน้ำมัน เกือบ 400.- ก็เจ๊งเลย 5555

เปลี่ยนจากแต่งรถ Mini รุ่น Classic เป็น VW เต่าได้มั๊ยครับ เพราะใช้น้องเต่า 73 อยู่ครับ หุ หุ
                แต่คงจะคลาสสิคไม่ได้เพราะช่างตีราคาค่าทำแค่ 150,000.- ทำสีปะ-พื้นเบี้องต้น
                ที่เหลือก็ไม่คิดแล้วครับ ถอดใจใช้มา 22 ปีละทำสีหนแค่เดียว 55555

ว่าก็ว่าเถอะ....
                ถ้า Mini ต้องวางเครื่องของตา John Cooper เป็น Cooper S 1275CC Twincam คาร์บิวฯ Weber นอน ท่อคู่ 2 ตัวครับ วี๊ดดดดดดด มากกกกกก
                แล้วหาล้อแม็ก Minilite 6x13-14 ลง จะได้ใจมัก มัก อิ อิ

Comment

Working...
                X