Announcement

Collapse
No announcement yet.

น่าจะได้เวลา Upgrade ละ ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• น่าจะได้เวลา Upgrade ละ ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ

จากชุดเดิม

CPU AM2 6000+
    M/B Asus M2N-E
    VGA 3870
    RAM Kingston 1Gb. 4 อัน

Upgrade เป็น i7 จะเหมาะสมหรือไม่คะ หรือว่าควรรออีกหน่อย รบกวนช่วยแนะนำด้วยนะคะ

จากครั้งที่แล้วตัวเดิม คุณ Wikorn แนะนำให้เป็น Q9950 กับ ASus P5QL-E ก็เร็วแจ่มเลยค่ะ ทำงานหลาย ๆ อย่างพร้อมกัน ไม่มีปัญหาคะ เร็วดี

ตัว AMD เลยช้าไปกว่ากันเห็น ๆ ก็น่าจะได้เวลา Upgrade เจ้าตัวนี้บ้าง

ขอบคุณค่ะ

แค่นี้ก็แรงมากมาย ละ

Comment

ใช้ทำอะไรครับเนี่ย? spec นั้น เล่นเกมระดับกลางๆก็ยังพอไหวนะครับ

Comment

ถ้าอยากจะ upgrade เป็น i7 ผมว่ารออีกสักพักดีกว่าครับ (ยกเว้นแต่งบจะเหลือเฟือจริงๆนะ) เพราะราคาและตัวเลือกยังไม่เยอะมากน่ะครับ แถมยังไม่ได้เปิดตัวให้ใช้งานจริงด้วย ...

โดยปกติของใน lot แรกมักจะมีปัญหานะครับ ผมว่ารอหลังเปิดตัวไปราวๆ 1Q ก่อนดีกว่า ละค่อย upgrade จะมีทางเลือกมากกว่านี้ครับ

ถ้าไม่คิดมากกับการ upgrade หลายๆครั้งก็เล็งพวก socket 775 มีทางเลือกเยอะแยะมากมายครับเช่น Q9550 + P5Q Deluxe (คู่นี้เหมาะแก่การ overclock มาก)

สำหรับการ์ดจอถ้าอยาก upgrade ก็เล็ง 4870X2 ก็ได้ครับ ผมว่าแรงดี

ตัว ram ลองหาของ geil รุ่น blackdragon evo one ก็เจ๋งดีครับ

upgrade หมดนี่ก็ ได้เครื่องใหม่อีก 1 เครื่องพอดี 555

Comment

illustrator photshop อันนี้เยอะสุดค่ะ งานออกแบบอ่ะค่ะ

Comment

น่าคิดค่ะ แต่สามารถเทียบได้หรือเปล่าคะ ว่า i7 ใน CPU ที่ speed เท่ากัน i7 จะเร็วกว่ากันซักกี่เปอร์เซ็นต์ อ่ะ

Comment

ดันหน่อยค่ะ เผื่อมีใครแนะนำเพิ่มเติม

Comment

งบเท่าไรละครับ
                อยากได้ตัวใหนเป็นพิเศษใหมครับ

ตัวที่แล้ว Q9550 มั้งครับ ไม่ใช่ Q9950 เอิ้กๆๆ

กับงาน ที่บอก ผมว่า เอาเบาะๆ Q6600 ก็เหลือแล้วครับ ไม่แพงด้วยคับ
                หรือจขะใช้แบบเดิม Q9550 ก็ได้ เพราะ อุกปรณ์อ่รที่ใช้ร่วมด้วยก็ยังถูกอยู่

ถ้าซื้อมาใช้งานจริง ๆไม่ได้เอามาโชว์ไครๆ งานเท่านี้ Q9550 ก็ยังคุ้มกว่า i7 ครับ

I7 ต้องลงทุน MB เป็นหมื่น แรมอีก ราคาโหด ไม่คุ้มหรอกครับ

เอางบ ซื้อ MB กับแรม ไปหาซื้อ HDD 10000 รอบ ความจุสูงๆ สัก 2-3 ต่อมาต่อ RAID ดูซิครับ รับรอง ใช้งานจริง แจ่มกว่า I7 กับ HDD ลูกเดียวอีกครับ ยิ่งไฟใหญ่ๆ เห็นผลแน่นอนครับ

Comment

อ่านะ ใช่ ๆ Q9550 ค่ะ 9950 จะมีมะเนี่ย.....

สงสัยเรื่องการต่อ Raid อยู่เหมือนกันค่ะ ว่ามันจะทำให้ความเร็วของระบบโดยรวมสูงขึ้นจริงเหรอคะ?

ถ้างั้นถ้าบีจะสรุปเป็น 2 รูปแบบ อันไหนน่าจะดีกว่าคะ

1. Q6600 + M/B ตัวไหนต่อ Raid ได้ + 3870 + Ram 4 Gb. + 640aaks 2 ลูก (มีอยู่แล้ว 1 ลูก)
                  2. Q9550 + M/B ตัวไหนดี + 3870 + Ram 4 Gb. + 640aaks 1 ลูก

ช่วยตอบให้ทีนะคะ

ขอบคุณค่ะ
                  บี

Comment

งบเยอะก็ ชุด 2 ครับ แต่ชุดแรกก็ทำได้หลายอย่างแบบลื่น ๆ แล้วนะ ประหยัดกว่าชุด 2 อีก

Asus P5QC = 5600 (รองรับ DDR2,DDR3 และ crossfire) ตัวนี้ก็คุ้มนะ รอรับทุกอย่าง ได้ P45+ICH10R

Comment

ได้ตัวใหม่แร้วเอาชุดเดิมมาขายผมนะคร้าบ ผมรับช่วงต่อ อิอิ

Comment

Working...
                      X