Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลง Windows ไม่ได้อ่าครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลง Windows ไม่ได้อ่าครับ

ไปปรับใน Bios ให้ boot จาก CD-Rom แล้วครับ มันก็ Re ใหม่ตามปกติ มันก็ถึงหน้าดำที่ต่อจาก LOgo ของเครื่อง ผมก็กด Enter แล้ว แต่แผ่นมันไม่ Boot ขึ้นมาให้ Folmat เลยอ่าครับ มันก็ค้างอยู่ตรงหน้าจอดำอย่างนั้นครับ

เป็นที่อะไรหรอครับ

รุ่นไหนครับเพื่อนผมเป็นอยู่ครับ โดนล็อกไบออครับ

Comment

clear Bios ถอดถ่าน

เชค HDด้วย

Comment

Aspire 4520 ครับ

Comment

ผมเคยเจอ acer รุ่นนึงครับ ของหัวหน้าที่ออฟฟิศ เวลาบูตแผ่นเพื่อจะฟอร์แมตเครื่องใช้เวลานานมาก มันจะค้างอยู่หน้าจอดำๆ หลังจากขึ้นข้อความ press any key for boot from CD ซึ่งผมลองกับวินโดวส์หลายๆแผ่นพบว่าเป็นเหมือนกันหมดทุกแผ่น แต่ก็สามารถลงได้ครับถ้าลองปล่อยทิ้งไว้ดู(ประมาณ 20-60 นาที)

Comment

Originally posted by DeepThroath View Post
            ผมเคยเจอ acer รุ่นนึงครับ ของหัวหน้าที่ออฟฟิศ เวลาบูตแผ่นเพื่อจะฟอร์แมตเครื่องใช้เวลานานมาก มันจะค้างอยู่หน้าจอดำๆ หลังจากขึ้นข้อความ press any key for boot from CD ซึ่งผมลองกับวินโดวส์หลายๆแผ่นพบว่าเป็นเหมือนกันหมดทุกแผ่น แต่ก็สามารถลงได้ครับถ้าลองปล่อยทิ้งไว้ดู(ประมาณ 20-60 นาที)
            ไม่มีขึ้น Press any key ด้วยอ่าครับ มีแต่ _ อย่างนี้ กด Enter มันก็ไม่ขึ้น Press any key ค้างอยู่จอดำ พอไปนานๆ มันก็เข้า Windows ไปตามปกติอ่าครับ

Comment

Originally posted by buncha View Post
              clear Bios ถอดถ่าน

เชค HDด้วย
              ถ่านมันอยู่ตรงไหนหรอครับ ผมถอดข้างหลังออกมาแล้ว ไม่เห็นอ่าครับ
              ขอบคุณครับ

Comment

cd-rom drive อาจไม่อ่านแผ่นนะครับ หรือแผ่นอาจมีปัญหา ต้องลองไล่เช็คดูว่าเสียที่อุปกรณ์หรือแผ่น จะได้เอาไปเคลมถูก

Comment

กำ โน็ตบุคหรอกเหรอ

ลองแบบนี้นะ พอโชว์โลโก้ แล้วรีบกด F2 หรือF12นี่แหละจำไม่ค่อยได้ กดรัวๆ แล้วมันจะขึ้นถามว่าให้เราเลือกบูตจากอะไร

ท่านก็เลือกที่cd-rom แล้วก็Enter ไม่รู้ว่ากดเหมือนAcer ของผมไหมลองดู
                  Last edited by buncha; 20 Nov 2008, 01:23:00.

Comment

หาแผ่นวินโดส์ที่มี driver sata ครับ
                    quick 104 มี driver sata ครับ
                    น่าจะลงได้ครับ

Comment

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

Comment

คือตอนนี้กำลังโหลด XP SP2 และ SP3 คือเป็นตัวที่ลงได้กับ ACER ทุกรุ่นครับ อยากทราบว่า มันต่างกันยังไงครับ ใช้ SP2 หรือ SP3 ดีครับ

Comment

ตอนนี้ผมใช่ sp3 อยู่ ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะ
                          รู้สึกเร็วขึ้นกว่า sp2 หน่อยนึง
                          และรู้สึกเครื่องไม่มีจอฟ้าให้เห็นอีกเลย
                          เมื่อก่อนตอนใช้ sp2 เล่นเกมส์อยู่ดีๆ จอฟ้าบ่อยมาก
                          Last edited by independent131; 20 Nov 2008, 13:11:10.

Comment

Originally posted by independent131 View Post
                            ตอนนี้ผมใช่ sp3 อยู่ ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะ
                            รู้สึกเร็วขึ้นกว่า sp2 หน่อยนึง
                            และรู้สึกเครื่องไม่มีจอฟ้าให้เห็นอีกเลย
                            เมื่อก่อนตอนใช้ sp2 เล่นเกมส์อยู่ดีๆ จอฟ้าบ่อยมาก
                            ขอบคุณมากครับ เป็นแนวทางของผม

Comment

Working...
                            X