Announcement

Collapse
No announcement yet.

คล็อกประมาณนี้ PSU เดิมเอาอยู่ไหมคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คล็อกประมาณนี้ PSU เดิมเอาอยู่ไหมคับ

สเปกเครื่องผมตอนนี้คับ
    CPU E5200 2.5 Ghz > 3.0 Ghz
    M/B GIGABYTE GA-G31M-S2L
    Ram OCZ 2P800LP1G 1GB/bus 800 x 2
    HDD WD 250 GB [AAKS] x 1
    DVD-RW ASUS x 1
    Case Gview พัดลมด้านข้าง 5" + 3" ด้านหน้า 3" ด้านหลัง 5" [PSU 420W]
    **ส่วนใหญ่เครื่องผมเน้นดูหนังพวกไฟล์ XviD , Hi-Def [MKV] คับ และที่สำคัญก็ใช้ Rip DVD > XviD ไม่เล่นเกมส์คับ อนาคตคงเพิ่มการ์ดจอถูกๆของ ATI พอให้ช่วยดูหนัง Hi-Def 1080p ได้ดีขึ้นเท่านั้นเองคับ**

ตอนนี้ผมใช้ PSU เดิมๆที่มากับเคส Gview คับ ผมอยากจาคล็อก E5200 ไปสัก 3.5 - 3.8 Ghz Ram วิ่งสัก 4XX - 500 นิดๆคับ ตอนแรกผมเลยว่าจาอัพเกรด PSU ให้เหมาะสมหน่อย แต่มีบ้างทั่นแนะนำผมว่าให้ลองลงโปรฯ Speedfan ก่อนแล้วเช็คดูว่า PSU เดิมจ่ายไฟนิ่งไหมถ้าไฟนิ่งอยู่ก็ยังไม่ต้องเปลี่ยนคับ แต่ผมลงไปแล้วดูแล้วไม่เข้าใจจึงแค็ปรูปมาให้ดูคับ เผื่อทั่นที่ใช้อยู่จามีคำแนะนำให้ผมได้คับว่า PSU ของเดิมเอาอยู่ไหมคับ

อันนี้หน้าแรกคับ

มาดูที่ Charts เส้นกราฟนิ่งทุกตัวคับยกเว้นไฟ Ram

และตัวนี้คับกราฟไฟ +12V ที่ผมงงสุดไม่รู้ดูยังไงคับ

**รูปที่แค็ปมาตอนนี้คล็อก 2.5 > 3.5 Ghz Ram วิ่ง 466 Mhz แล้วคับ**

ไม่มี การ์ดจอ แยก
    ก็สบายๆ (VGA ตัวดูดไฟ เลย)
    * แต่ถ้า oc หนักๆ ไฟ CPU สูงๆ ระวัง PSU จะทนทานโหลดไฟไม่ใหว นะ เอาพองามเพราะ Gview เห็นมีคนบ่นกันเยอะ

Comment

Working...
    X