Announcement

Collapse
No announcement yet.

จอฟ้าแล้วบูทไม่ขึ้น ใครเคยแก้ไขช่วยแนะนำทีขอรับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จอฟ้าแล้วบูทไม่ขึ้น ใครเคยแก้ไขช่วยแนะนำทีขอรับ

ที่ต้องมาโพสถามเพราะน้องโทรศัพท์มา บอกว่า WinXP ขึ้นจอฟ้า บอกว่า Memory.. อะไรสักอย่าง แล้วหลังจากนั้นก็บูทไม่ขึ้นอีกเลย
    ผมเองก็ติดธุระไปดูเองไม่ได้ แต่ผมสงสัยอยู่ 3 อย่างคือ
    - Ram
    - VGA
    - MB

ประเด็น VGA น่าจะน้อยที่สุด แต่ผมไม่ตัดไปเพราะตัวนี้พอร์ท D-Sub ภาพไม่ออก ใช้แต่ DVI อาจจะเป็นปัญหาลุกลามรึเปล่า?
    ท่านที่เคยซ่อมคอมหรือมีประสบการณ์ประมาณนี้ช่วยหน่อยขอรับ น่าจะเสียตรงไหน จอฟ้าแล้วบูทไม่ขึ้น
    ผมจะได้หาทางแก้ไขเบื้องต้น ก่อนไปดูด้วยตนเอง หรือไม่ไหวก็หิ้วขึ้นแทกซี่ไปร้านซ่อมซะ(เปลืองเงินอีก - -)

ขอบคุณครับ

ข้อมูลน้อยไป
    ไฟปกติ
    อาการคือบูทขึ้นมาแล้วไม่มีเสียงอะไร
    หน้าจอไม่ปรากฏ cursor กระพริบอะไร คือนิ่งไปเลยขอรับ ได้ยินแต่เสียงพัดลม

Comment

บูตไม่ขึ้นไม่มีเสียง เกิดได้ทุกอาการเลยครับ
      ---------------------------------
      และแน่นอนเป็นที่ฮาร์ดแวร์ ระบุปัญหาไม่ได้
      ----------------------------------
      มันต้องไล่เช็คไปทีละอย่างเลยครับ ว่าตัวไหนคือปัญหา

Comment

เป็นโน้ตบุคหรือ PC คับ ถ้าโน้ตบุคผมเคยเผลอลืมเปลี่ยนโหมด AHCI เป็น IDE แต่ที่แน่ๆลองเอาโค้ด search ดูนะคับ

Comment

PC ขอรับ

Comment

Memory
            ... น่าจะแรมนะครับ ลองถอดแรมออกมาทำความสะอาดก่อน ไม่หายลองเปลี่ยนดู หรือเปลี่ยนช่องเสียบ

Comment

แนะนำ
              1.ถอดแรมออกมา ลองเปิดเครื่องดู ถ้าบอร์ดร้อง ติ๊ด ยาวๆ แสดง ว่าบอร์ดปกติ
              2.ถอดแรม แร้วเอายางลบ ถูตรงทองแดงดู เปิดใหม่
              3.ถ้าไม่ติดจิงๆ ถอดถ่านไบออสออกสัก 5นาที แล้วลองใส่ใหม่เปิดเครื่องดู

Comment

f8 save mode เกี่ยวเปล่าหว่า (ผมเคยจอฟ้า แล้วเข้าไป save mode ได้)

Comment

Working...
                X