overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 9 of 9

Thread: ขอถาม เรื่อง RAM DDR2

OverclockZone Member Overclockz's Avatar
    ที่ทำการไปรษณีย์ฉะเชิงเทรา

Default ขอถาม เรื่อง RAM DDR2

เรื่องมีอยู่ว่า ตอนนี้ ราคา แรมกำลัง ลง บอร์ด M2NPV-VM สามารถ รับแรมได้ถึง Bus 800 ซึ่งผม กำลังจะเลือกระหว่าง Kington 667 1Gb ตัวละ 2850 ราคานี้ในพันทิพ เห็นคนพูดกัน กับอีกตัวนึง PQI Bus 800 ราคาในเวป 3030 บาท ผมควรเลือกตัวไหนดี หรือ ท่านไหน มี แรมตัวอื่นมานำเสนอ เช่น Rox chip dynet ก็เสนอมาได้นะคับ หลายเสียงยิ่งดี ผมจะได้ เปรียบเทียบได้

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

PQI Bus 800
    หรือ rox 800 ก็ได้ผมว่านะ

OverclockZone Member Overclockz's Avatar

OJ เลยคับ อิอิ Rox Bus 800 ยังไม่เห็นมีในเวปเลย ไม่รู้ว่ามีไหม

OverclockZone Member Cesc's Avatar
    Creative University

เอาบัสสูงๆโลดเรยครับบ

หน่วยจู่โจม guru's Avatar

PQI Bus 800 ถ้าเป้นผมเลือกนี่ครับ
    -----------------------------
    คิงสตันไม่ได้ดีอะไรกว่าเลยครับ รุ่น value นี่

PQI 800 นี่ร้านไหนขายหรือคับ อ่อ Rox 800 นี่ มีขายไหมอะคับ ผมเห็นแค่ 667 น่าใช้ Rox เหมือนกัน ราคาถูก อิอิ

ปล.ท่าน guru ผมอดแรม 1gb667*2 แล้ว เพื่อนเจ้าของเขาเอาหนี้มาจ่าย ทำให้ผมอดเลย ฮือๆ

OverclockZone Member Cel-T1.2A's Avatar

เครื่องที่ว่าใช้ nForce หรือ GeForce 6xxx-IGP ตัวที่คุณว่า มา นั้นขอเรียนถามว่า ซื้อมาใช้แล้วหรือยังฮะ?

โอเวอร์คล็อกไหมครับ?

โอเวอร์คล็อกนิดๆ หน่อยๆ
    หรือว่าใช้เดิมๆ แล้วแรมล่ะ จะใช้ที่ Speed เท่าไหร่ครับ?

DDR2-533 ดีๆ ก็ปรับไป 800 ได้สบายๆ

แต่ถ้าไม่สันทัด และไม่ซุกซน เลือก DDR2-800

จากโรงงานเลยดีกว่า เพราะ เป็นความเร็วมาตรฐานแล้ว
    ไม่ต้องยุ่งยากคล็อกหรือปรับไฟเพิ่มขึ้นอีก แต่อย่างใดครับ

แต่อาจจะเพราะว่าเจ้า PQI DDR2-800 ไม่ค่อยจะแรงเท่าไหร่
    มั้งครับ คุณเจ้าของกระทู้ถึงถาม บ่อยๆ อ่ะ ^ ^ หุหุ

สาเหตุอาจเนื่องมาจาก
    1. มาตรฐานของ ชิพและแผง PCB
    2. ค่า Latency ที่ถูกตั้งจากโรงงาน
    (ทั้งไฟ VcoreMem ทั้ง CAS ก็ต้อง Balance กะ 800MHz ร้อนๆ ล่ะครับ ไม่งั้นไม่เสถียร ปัญหาคือ ท่าทางจะ Clock มากกว่านี้ไม่ค่อยจะได้แล้วมั้ง)
    --------
    3. ถ้าไม่สนใจเรื่องหยุมหยิม และบ้านคุณอยู่ใหล้ HWH ซื้อเลยฮะ

ผมคิดว่า GeForce6100/6150-IGP+DualDDR2-800, 128-bit Mem BUS นั้น
    ด้วยแรมแบบ DDR2-800 ก็น่าจะเค้นพลังให้การ์ดจอออนบอร์ดที่แรงที่สุดในโลกตัวนี้ แรงเพิ่มขึ้นอีกไม่น้อยทีเดียวครับ

----------

ข้อสังเกต

อยากให้คุณไปดูที่เมมโมรีชิพว่าผลิตจากค่ายไหน
    คุณภาพของ แผง PCB และลายปรินท์ดีแค่ไหน มาตรฐาน QC
    และ เรื่องบริการก่อนและหลังการขาย
    เช่น การรับประกันหลังการขายเป็นอย่างไร?

ที่สำคัญกว่านี้คือ ราคาจำหน่ายและราคาขายต่อตัวไหนน่าใช้กว่ากัน
    เพราะทั้งระบบ แล้วท่าทางคุณจะทุ่มเทให้แรมเยอะเป็นพิเศษนะครับ

อยากใช้เล่นเกมส์น่ะ DDR2-512MB x 2 แผง +GPU ดีๆ ก็แจ่มแล้ว

แต่ถ้าหวังใช้ยาวในอนาคต หรือสะสมความทรงจำอันนี้เอาไว้ โดยไม่ ปล่อยออกไป เลือก DDR2 ซะ 1GB x สองแผงก็ได้ ถ้าเงินไม่ใช่อุปสรรค นะครับ

(แต่ใช้กับ Win XP และ Software ทั่วๆ ไปในปัจจุบัน ไม่ค่อยจะเห็นผลหรอกฮะ)

ผมตัดต่อ VDO, Audio ทำสื่อโฆษณาประชาสัมพันธ์
    แรมแค่ 256MB DDR266, 512MB SDR133
    ก็ไม่มีกระตุกแล้วล่ะ (แต่ช้าหน่อยน่ะใช่ ขอยอมรับครับผม)

แนะนำไว้ให้พิจารณาแค่นี้ดีกว่าครับ กลัวคุณเจ้าของกระทู้จะ "งง" ซะก่อนง่ะ

ไม่ทราบว่า คุณ ...

...

...

ได้คำตอบแล้วยังเอ่ย?

ถ้ายัง

...

...

ผมเพิ่มข้อคิดเพื่อประกอบการแนะนำให้อีกนิดครับคือ
    ชิพโนเนม แต่เกิดมานานมาก อย่างชิพพวก Nanya ฯลฯ
    ใน Brand Noname ทั่วๆ ไปน่ะห่วยสุดครับ เลี่ยงได้ก็***งๆ ไปเลย

ชิพ MOSEL ก็กลางๆ ถือว่าโอเคครับ

ส่วนพวกพิมพ์นิยมอย่าง hynix Samsung Winbone ELPIDA Micron และ Infineon หากปรากฎ สกรีนบนชิพด้วยชื่อเหล่านี้ประกอบกับ
    ลาย PCB ที่ดูดี มีมาตรฐาน และน่าเชื่้อถือ เหล่านี้ ดีหมดครับ

ไม่ใช่ว่าจำเป็นต้องเล่น Brand Name ราคาแพงอย่าง Corsair, Kingston เพียงอย่างเดียวก็ได้นะครับ

แต่ถ้า Corsair, Kingston ของ Advice ก็ดูเรื่องประกันหลังการขายหน่อยนะครับว่า หากมีปัญหาขึ้นมา คุณเคลมได้หรือไม่?

แต่ถ้าไม่คล็อกและคิดจะขยับขยายต่อไปในอนาคต DDR533, DDR667 ดีๆ มีคุณภาพ ย่อมสะดวกแก่การ Overclock ให้ทำงานบน Clock Speed ที่สูงขึ้นไปอีกได้อย่างแน่นอนครับ

อันนี้ความเห็นส่วนตัว จะแย้งหรือไม่เชื่อก็ได้ครับผม

Micron น่ะเงินไม่ถึงก็ลืมๆ ไปซะดีกว่าครับ

APACER ELPIDA, Infineon ก็ดีทั้งนั้น
    Kingston hynix ก็ดีเช่นกัน
    Samsung ก็ไม่ใช่กระจอก

เป็นต้น

แต่ถ้าคุณ มีแรมแผงนึงอยู่แล้ว แนะนำว่าเอาแบบเดิมหาล็อตใกล้ๆ กัน
    อย่างน้อยๆ ขอให้เป็น Memory Chip ค่ายเดียวกัน
    จะดีกว่า ทั้งนี้ก็เพื่อเสถียรภาพของระบบนั่นเองครับ

แนะนำเป็นแนวทางในการเลือกซื้อแล้วขอให้คุณนำความรู้ไปเผื่อแผ่ คนรุ่นต่อไป นะครับ

โชคดีนะครับ

ขอบคุณมากๆคับ ละเอียดสุดๆเลย ผมใช้ งานธรรมดาอะคับ คง เลือก PQI 800 ^^

OverclockZone Member Cel-T1.2A's Avatar

ดีใจด้วยครับ มีอะไรถามได้ครับ ถ้าผ่านมาเจอ จะตอบให้ แต่เดือนหน้าไป ไม่รุจะได้กลับมาเล่นเน็ตตอนว่างได้หรือเปล่านะครับ (งานยุ่งโค-ตะ-ระ T.T เลยอ่ะ)

Bookmarks

Bookmarks