overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 9 of 9

Thread: ผีหลอก X3!!!!

OverclockZone Member nspro1825's Avatar

Default ผีหลอก X3!!!!

คือว่าเสียบสายอะไรปกติ เเล้วมันได้ยินเสียงจี่ๆ เเต่ทว่า เมื่อลองฟังเเล้วมีเสียงวิทยุด้วยอ่ะ เหมือนรับFMอ่ะ ทั้งๆ ที่ถอดสายสัญญาณเเล้วอ่ะ ไม่ใช่สายลำโพงน่ะ สายสัญญาณที่เสียบเข้ากาดอ่ะครับ

.....................................................................................................

รบกวนหน่อยครับผมควรทำไงดี สายดินหรือยังงัย งง ไปหมด ใครเคยเป็นบอกที ตอนนี่ฉลาดไม่ขึ้นเเล้ว ครับ

ปล.ขอบคณทุกท่านมากๆครับ

OverclockZone Member blue's Avatar
    ดาวคะนอง ธนบุรี กรุงเทพ

มันมีสัญญาณรบกวนแรงขนาดนั้นเลยหรอครับ -*-

OverclockZone Member JPS's Avatar
    Somewhere in Time

ถอดสายสัญญาณนี่คือถอดจากตู้ซับเลย หรือว่าถอดจากการ์ดเฉยๆแล้วเสียบคาซับไว้
    ถ้าเสียบสายคาซับไว้แล้วมีเสียง ก็คงต้องเปลี่ยนสายสัญญาณให้สั้นลงหรือยาวขึ้นครับ เพราะสายสัญญาณเดิมมันดันยาวได้พอดิบพอดีสำหรับรับสัญญาณวิทยุ
    หรือไม่ก็ต้องหาฉนวนมาหุ้มสายอะครับ ฉนวนที่ว่านี่ฉนวนกันสนามแม่เหล็กนะครับ ไม่ใช่ฉนวนกันไฟฟ้า
    สายดินช่วยไม่ได้หรอกครับเรื่องสัญญาณกวนจากวิทยุ

OverclockZone Member nspro1825's Avatar

Quote Originally Posted by JPS View Post
    ถอดสายสัญญาณนี่คือถอดจากตู้ซับเลย หรือว่าถอดจากการ์ดเฉยๆแล้วเสียบคาซับไว้
    ถ้าเสียบสายคาซับไว้แล้วมีเสียง ก็คงต้องเปลี่ยนสายสัญญาณให้สั้นลงหรือยาวขึ้นครับ เพราะสายสัญญาณเดิมมันดันยาวได้พอดิบพอดีสำหรับรับสัญญาณวิทยุ
    หรือไม่ก็ต้องหาฉนวนมาหุ้มสายอะครับ ฉนวนที่ว่านี่ฉนวนกันสนามแม่เหล็กนะครับ ไม่ใช่ฉนวนกันไฟฟ้า
    สายดินช่วยไม่ได้หรอกครับเรื่องสัญญาณกวนจากวิทยุ
    พอดีพึ่งซื้อสายมาเปลี่ยนซ่ะด้วยอ่าครับ เเล้ว ต้องเปลี่ยนเป็นตัวเก่าเหรอครับ เเล้วอะไรที่เป็นฉนวนได้บ้างครับ

OverclockZone Member JPS's Avatar

Quote Originally Posted by nspro1825 View Post
    พอดีพึ่งซื้อสายมาเปลี่ยนซ่ะด้วยอ่าครับ เเล้ว ต้องเปลี่ยนเป็นตัวเก่าเหรอครับ เเล้วอะไรที่เป็นฉนวนได้บ้างครับ
    คุณลองสลับสายดูรึยังสายเก่าเสียบแล้วเป็นมั้ย ถ้าไม่เป็นก็
    ฉนวนกันสัญญาณก็พวกโลหะน่ะครับที่เค้าเรียกชีลด์ แบบในสายสัญญาณบางอย่าง เช่นสายcoaxจะมีชีลด์ที่เป็นฟอยล์โลหะหุ้มอยู่ และบางทีก็อาจทำหน้าที่เป็นกราวน์ไปในตัว
    มันมีปลอกลดสัญญาณรบกวนเรียกว่าอะไรจำไม่ได้ ข้างในคล้ายๆแม่เหล็ก เหมือนที่อยู่บนสายจอยplaystation ที่ขายกันจะเป็นแบบถอดได้ หามาใส่ซะน่าจะช่วยได้บ้าง
    หรือจะลองหาเทปปะหม้อที่เป็นอลูมิเนียมมาหุ้มดูก็ได้น่าจะหาย แต่ไม่รู้จะไม่มีผลกะเสียงให้แย่ลงบ้างรึเปล่านะ ผมไม่เคยลองกับสายสัญญาณเสียง

ถ้าเป็นที่สายและสายไม่แพงมากก็หาเส้นใหม่เถอะ

Quote Originally Posted by nspro1825 View Post
    ตอนนี้ถอดเเล้วเหลือเเต่สายลำโพงครับ ก็ยังเป็นอยู่ครับ เซ็งมากๆเลยครับ ทำไงดี
    ผมว่าเป็นที่สายลำโพงเเน่ๆเลยครับ เพราะว่าถอดสายสัญญาณออกมาทั้งดุ้นเเล้วยังได้ยินเสียงอยู่เลย เเล้วทำไงดีครับ รบกวนผู้รู้มาเเนะนำหน่อยครับ
    Last edited by nspro1825; 21 Nov 2008 at 02:53:26.

OverclockZone Member camera's Avatar
    13.784893,100.613126

บ้านอยู่ใกล้สถานีส่งวิทยุป่าวครับ

บ้านท่านอยู่ข้างเสาส่งป่าวเนี่ย

เป็นไปได้มั้ยครับ ที่ผมต่อสายวิทยุของทีวีไว้อ่ะครับ(กาดทีวี).... เด๋วยังงัยลองถอดดูครับ

Bookmarks

Bookmarks