Announcement

Collapse
No announcement yet.

เข้ามาช่วยดูหน่อยครับ E5200 กับ GA-G31M-ES2L ยัดเกิน 3.5 ไม่ได้ (มีรูป bios ให้ดู)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เข้ามาช่วยดูหน่อยครับ E5200 กับ GA-G31M-ES2L ยัดเกิน 3.5 ไม่ได้ (มีรูป bios ให้ดู)

E5200 / Freezer 7 Pro ตัดปัญหาเรื่องร้อนได้เลย
    Ga-g31M-es2l
    Kingston 1G/800 ตัวบาง 2 ตัว
    EVGA 9800GT ไม่ clock
    HD DVD อย่างละตัว
    Cooler Master 450W Real Power

ถ้าผมดันเกิน 3.50 Ghz เทสทุกอย่างจะผ่านหมดนะครับ แต่ดัน Restart ไม่ได้
    ลองลดตัวคูณ แล้วดันบัสขึ้นไปแทน จน 3.51 ก็ Restart ไม่ได้ แต่เทสผ่าน
    แรมก็ทดแล้ว วิ่งต่ำกว่า Spec ก็ไม่ผ่าน

มันข้องใจตรงที่ว่า มัน Restart ไม่ได้เนี่ยแหล่ะครับ
    พอกด Re ปุ้บ Shotdown เสร็จ แต่มันไม่ปี้บ คาดว่าน่าจะ POST ไม่ผ่าน (Debug การ์ดเช็ค)

เข้ามาช่วยดูหน่อยครับ
    ฺผมใช้ Bios F4 นะครับ
    F3 มันมีข้อผิดเกี่ยวกับเรื่องปรับไฟ (คือปรับใน Bios ขึ้นแล้ว แต่ HW Monitor แจ้งค่าเดิม)

ค่า HW moniter ต่างๆ
    สงสัยบัสแรมมันขึ้นไป 1.9 ได้ไง งงเหมือนกัน ทั้งๆที่ยังไม่ได้ปรับ

หน้า MIT ครึ่งบน

หน้า MIT ครึ่งล่าง

หรือ PSU ผมมัน Amp น้อยไป ไม่เสถียร<----มันเกี่ยวกันมั้ย

ช่วยทีนะครับ ตอนนี้กำลังเซ็งกับการ Restart ไม่ได้อยู่

แถมๆ เทคนิคการดับร้อน Gpu เย็นๆ แบบยาจก ลดได้ 2 องศาเลยนะเออ..

ปล.ขอบคุณล่วงหน้าครรับ
    ปล2.Cpu GTLREF Voltage control มันคืออะไรครับ ผมงง
    ปล3.DeOver VoltageControl มันเอาไว้ทำอะไรอ่ะครับ ลดแล้วช่วยอะไร
    Last edited by penguinbenz; 20 Nov 2008, 18:24:25.

ไฟแรมตั้งใว้เท่าใหร่ นะ (ดูไม่ออก)

Comment

ไฟแรม ไฟ FSB ก็ปรับเพิ่มไปหน่อยซิจ๊ะ ....

Comment

Originally posted by TWK. View Post
        ไฟแรมตั้งใว้เท่าใหร่ นะ (ดูไม่ออก)
        ์Normal ครับ
        1.936
        Last edited by penguinbenz; 20 Nov 2008, 19:06:41.

Comment

Originally posted by dears View Post
          ไฟแรม ไฟ FSB ก็ปรับเพิ่มไปหน่อยซิจ๊ะ ....

อันนี้ไม่รู้นะครับ
          ไฟแรม ถ้าผมลองทดให้มันวิ่งต่ำกว่าเสป็ค ต้องอัดไฟด้วยหรือเปล่าครับ

แล้วไฟ FSB ซักเท่าไหร่ดีครับ

Comment

ลองดูตามนี้ครับ E5200+G31-ES2L
            http://www.vmodtech.com/modules.php?...pid=389&page=3

Comment

Originally posted by penguinbenz View Post
              ์Normal ครับ
              1.936
              ไฟแรมไม่พอ นะ แค่นี้นะ

Comment

ผมลอง 284x12.5= 3.55 ดูครับ (เพิ่มมา 0.05)

เพิ่มไฟ FSB +0.3
                ไฟ Cpu อัดจน 1.55000 ก็ยัง Restart ไม่ได้เหมือนเดิมครับ

เดี๋ยวผมลองอัดแรมดูครับ +0.2 ดูนะครับ ท่าน TWK กับ ท่าน Dear

Comment

Originally posted by อิมพีเรียล View Post
                  ลองดูตามนี้ครับ E5200+G31-ES2L
                  http://www.vmodtech.com/modules.php?...pid=389&page=3

ผมลองพยายามปรับให้เหมือนเป็ะแล้วครับ แต่เสียวตรงไฟแรมเนี่ยแหล่ะ
                  แรมผมมันตัวบางธรรมดา Kingston แถมปรับ 4-4-3 ไม่ได้ด้วย จอฟ้า

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                    ไฟแรมไม่พอ นะ แค่นี้นะ
                    284x12.5 = 3.55 GHZ
                    ผมลองอัดไฟแรม +0.2 Bios วัดได้ 2.1
                    อัดไฟ FSB +0.3 (สุดบอร์ด)
                    ไฟ Cpu 1.550000

เหมือนเดิมครับ Restart ไม่ได้
                    Last edited by penguinbenz; 20 Nov 2008, 19:48:27.

Comment

ก็ปรับ 5-5-5-15 สิครับ ไม่ต้องไปตามเค้า
                      ผมให้ดูเป็นตัวอย่างเฉยๆ

Comment

แจ็คพอตครับจะบอกให้ ดันไปเจอบอร์ตัวที่มีปัญหา bios คืนค่าครับ ไม่ว่าจะ oc นิ่งแค่ไหนถ้า restart ก็คืนค่า default ครับ ต้องเปลี่ยนบอร์ดเท่านั้น ลองถามคนที่เล่น Gigabyte บ่อยๆแล้วจะรู้ครับ

ของผมเล่นกับ P5K-E Wifi ครับ เครื่องอ่อนๆกับคนอ่อนๆ

Comment

Originally posted by อิมพีเรียล View Post
                          ก็ปรับ 5-5-5-15 สิครับ ไม่ต้องไปตามเค้า
                          ผมให้ดูเป็นตัวอย่างเฉยๆ

ผมปรับตามเค้าหมดครับ ยกเว้นแรม

Comment

Originally posted by Amagin View Post
                            แจ็คพอตครับจะบอกให้ ดันไปเจอบอร์ตัวที่มีปัญหา bios คืนค่าครับ ไม่ว่าจะ oc นิ่งแค่ไหนถ้า restart ก็คืนค่า default ครับ ต้องเปลี่ยนบอร์ดเท่านั้น ลองถามคนที่เล่น Gigabyte บ่อยๆแล้วจะรู้ครับ

ของผมเล่นกับ P5K-E Wifi ครับ เครื่องอ่อนๆกับคนอ่อนๆ

ของผมมันไม่ได้มีปัญหาไม่คืนค่านะ
                            แต่ปัญหาคือ OC นิดหน่อยก็ Restart ไม่ได้แล้ว

Comment

284x12.5 = 3.55 GHZ
                              ผมลองอัดไฟแรม +0.2 Bios วัดได้ 2.1
                              อัดไฟ FSB +0.3 (สุดบอร์ด)
                              ไฟ Cpu 1.60000 (สุดบอร์ด)

ยัง Re ไม่ได้อีก

ผมหมดหวังแล้วใช่มั้ย??

Comment

Working...
                              X