Announcement

Collapse
No announcement yet.

แย่ครับ ฮาดดิสหายไปฟรีๆ 2GB ช่วยมาหาทางแก้ทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แย่ครับ ฮาดดิสหายไปฟรีๆ 2GB ช่วยมาหาทางแก้ทีครับ

คือว่าผมซื้แหนังสือ FG มาแล้วผมจะลง Demo เกม Pure ครับแล้วมันต้องแตกไฟลล์ก่อน แต่คราวนี้พอแตกแล้วมัน Errorบางไฟลล์ผมก็จะลองแตกใหม่ พอมาเช็คฮาดดิสก็ปรากฏว่า จาก4GB
    เหลือแค่2GBครับ ซึ่งผมงงมากๆ ตอนนี้ปัญหาคือหาที่มันแตกไฟลล์ไม่เจอครับใครช่วยบอกทีครับว่ามันแตกไว้ที่ไหน เพราะหายไป 2GB แบบนี้แย่เลยครับฮาดดิสยิ่งจะเต็มอยู่ด้วย

ไม่มีใครรู้เลยหรอครับ

Comment

อือ.... ทำไมไม่ลอง search ดูล่ะ หาคำว่า Pure ดิ ถ้ามันแตกไว้ใครฮาร์ดดิสท่าน รับรองว่าเจอ(ยกแล้วฮาร์ดดิสหลอน)

Comment

ไม่เจออะครับ T_T

Comment

ลองไปหาพวก TuneUp Utilities 2008 มันจะมีพวกบอกขนาดไฟล์ต่างๆในเครื่องครับ ผมใช้วิธีนี้บ่อยครับ เพราะว่าบางทีลงโปรมแกรมแล้ว Error บางทีมันไม่ยอมลบตัวที่มัน install ให้ ถ้าจะเอาไปลองก็มาหลังไมค์น่ะครับ ^ ^

Comment

Originally posted by oryzalinn View Post
            ลองไปหาพวก TuneUp Utilities 2008 มันจะมีพวกบอกขนาดไฟล์ต่างๆในเครื่องครับ ผมใช้วิธีนี้บ่อยครับ เพราะว่าบางทีลงโปรมแกรมแล้ว Error บางทีมันไม่ยอมลบตัวที่มัน install ให้ ถ้าจะเอาไปลองก็มาหลังไมค์น่ะครับ ^ ^
            ถ้า โปรแกรมข้างต้นนี้มีแล้วครับ ถ้ามันแก้ได้ก็ขอวิธีใช้ก็พอครับ ช่วยแนะนำทีครับ L4Dบิทจะเสร็จแล้ว T_T

Comment

ส่วนใหญ่ไฟล์มันไปพักอยู่ใน temp ครับ เข้าไปลบทิ้งได้หมดเลยครับในนี้
              ตามนี้เลย C:\Documents and Settings\....\Local Settings\Temp

ปล. ....คือชื่อ account ที่ใช้ในวินโดว์ครับ

Comment

Search หา Modify Date ก็ได้คร้าบ

Comment

Originally posted by timefreefun View Post
                  ส่วนใหญ่ไฟล์มันไปพักอยู่ใน temp ครับ เข้าไปลบทิ้งได้หมดเลยครับในนี้
                  ตามนี้เลย C:\Documents and Settings\....\Local Settings\Temp

ปล. ....คือชื่อ account ที่ใช้ในวินโดว์ครับ
                  ตามนี้เลยครับ หลักๆแล้วมันจะเอาไปไว้ที่นี่ อ้อ ถ้าเปิดเข้าไปแล้วไม่เจอโฟลเดอร์Temp
                  ให้ไปที่ Tools(ปุ่มอยู่ข้างบน)
                  ไปที่ Folders Options
                  เลือก View
                  ตรงหัวข้อ Hidden files and folders
                  ให้เลือกติ๊ก Show hidden files and folders

Comment

ทำตามนี้ก่อน
                    ให้ไปที่ Tools(ปุ่มอยู่ข้างบน)
                    ไปที่ Folders Options
                    เลือก View
                    ตรงหัวข้อ Hidden files and folders
                    ให้เลือกติ๊ก Show hidden files and folders
                    แล้วก็ใช้ TuneUp หาก็ได้ครับ วิธีทำก็เข้าไป Free up disk space--->Tuneup disk space explorer----> Top 100 files --->หาไฟล์ที่คิดว่าน่าจะใช่[อย่า!!!ไปเลือกไฟล์ผิดน่ะครับ]---->คลิ๊กขวา เลือก open parent folder ---> In windows Explorer ---->เข้าไปลบ เลยครับ
                    ปล.วิธีนี้ผมชอบใช้เพราะบางทีจำไม่ได้โหลดไรไว้บ้าง ไหนไม่สำคัญก็ลบ ^ ^

Comment

ลองดูครับเผื่อได้
                      คลิก Start >> Run พิมพ์ %temp% แล้ว Enter
                      เลือกทั้งหมด ลบทุกอย่าง

Comment

ผมว่าเครื่องคุณคิดไวรัส Hide แล้วละ ลองไปหาแอนตี้ดีๆมาสแกนดูครับ

Comment

อ่า หายแล้วครับพอดีเครื่องโดน สปายแวร์มันเลยทำงานช้าครับ ที่เห้นเหลือแค่ 2 GB เพราะภาพมันค้าง+ประมวลผลช้าครับ ขอบคุณทุกท่านมากครับที่มาช่วย

Comment

จบด้วยดี

Comment

อาจเป็นตรงที่ System Restore ก้อได้มั้ง ผมใช้วิธี ลงโปรแกรม Explorer xp แล้วเข้าไปลบใน
                              C:\System Volume Information\_restore{x32165x365xxxxxxxxx} ไปนั่งลบเอาทีละ Folder เลยก้อได้
                              ไม่ก้อปิด system restore ของ windows ไปเลย แปป ๆ ก้อได้คืนมา gb เหมือนกันนะครับ

ตะก่อนผมเคยลง lineage2 แล้วมันลงไม่ผ่านเพราะแผ่นเสียไปแผ่นนึง พอ remove ออก พื้นที่กลับหายไป ก้อเลยลองเข้าไปดูครับ
                              ปรากฏว่ามันไปอยู่ใน system restore ตั้งหลาย gb แน่ะ -*-

Comment

Working...
                              X