Announcement

Collapse
No announcement yet.

ATI Overdrive ปรับได้แค่นี้หรอ????

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ATI Overdrive ปรับได้แค่นี้หรอ????

อยากทราบว่ามันปรับได้แค่นี้หรอครับ งง แล้วมันจะเพิ่มไฟได้มั้ยครับ
    Last edited by kk; 25 Apr 2009, 01:04:19.

oc ได้
    ดูอุณภูมิ ได้
    แค่นั้น ละ

Comment

ต้องใช้โปแกรมอื่นครับ RivaTuner v2.20 ดีมากครับหาวิธีโอซีในเวบนี้มีครับ

Comment

ขอบพระคุณทุกท่านครับ

Comment

ของผมลากด้วย Rivatune ก่อน เทสเสถียรดีแล้ว ก็ปรับที่ไบออสเลยครับ เพราะปรับที่ Riva มันจะวิ่งค้างตลอด โหมดประหยัดพลังงานไม่ทำงานอ่ะ

Comment

Originally posted by sompong99 View Post
            ของผมลากด้วย Rivatune ก่อน เทสเสถียรดีแล้ว ก็ปรับที่ไบออสเลยครับ เพราะปรับที่ Riva มันจะวิ่งค้างตลอด โหมดประหยัดพลังงานไม่ทำงานอ่ะ
            ตามนั้นครับ ถ้า OC ด้วย Rivatuner ผ่านคือ OC แล้วเล่นเกมส์ได้ไม่เด้ง ไม่ค้าง ส่วนใหญ่จะสเถียรครับ

แล้วค่อยไปอับไบออส

ส่วน Overdrive เทสต์ผ่านแต่รันเกมส์ไม่ค่อยผ่านครับ

Comment

Originally posted by sompong99 View Post
              Originally posted by khomsiri View Post
              ตามนั้นครับ ถ้า OC ด้วย Rivatuner ผ่านคือ OC แล้วเล่นเกมส์ได้ไม่เด้ง ไม่ค้าง ส่วนใหญ่จะสเถียรครับ

แล้วค่อยไปอับไบออส

ส่วน Overdrive เทสต์ผ่านแต่รันเกมส์ไม่ค่อยผ่านครับ
              เอ้อแล้วไม่ทราบว่าวิธีปรับไบออสนี่ทำไงเหรอครับ รบกวนช่วยบอกวิธีด้วยนะครับผม ขอบคุณครับ

Comment

เออ ปรับที่ bios ยังไงหว๋า -*-

Comment

หมายถึงแฟลช bios การ์ดจอใหม่มั้งครับ
                  โดยตั้งค่า core/mem default เป็นค่าที่เรา o/c ไว้อะครับ

Comment

แล้วมันปรับไบออสการ์ดจอยังไงหรอครับ

Comment

อืมคงประมาณเอาโปรแกรมมาแก้ Bios เองแล้วใส่เข้าไปใหม่สินะครับ

เสียวกับการแฟลชไบออสจริงๆ ครั้งนึงทำแล้วเข้าวินไม่ได้ ดีที่มีวินสำรอง

หุๆๆ

Comment

ผมใช้โปรแกรม GPU-Z, ComputerBase ATI Redeon BIOS Editor และ ATiWinFlash ครับ
                        เนื่องจากการ์ด ATi มันมีระบบประหยัดพลังงานโดยการลด Core/Mem ลง ในช่วงที่เราใช้งาน 2D และ 3D ต่ำๆ
                        ดังนั้นถ้าเราลากด้วย RivaTune อย่างเดียวไม่ได้ เนื่องจาก RivaTune จะคงค่า Core/Mem ที่เราเซ็ทไว้ตลอดเวลา ทำให้การ์ดร้อน และกินไฟครับ ไม่เหมือนค่ายเขียวที่เอา RivaTune ลากเอาอย่างเดียวก็ได้ วิธีที่ผมเลือกคือการแฟลชไบออสให้มันวิ่งในแต่ละย่านอย่างที่เราต้องการ และใช้ระบบเซฟพลังงาน ลดโลกร้อน เอิ๊กๆ

โดยการ์ดแสบไฝ 385 256MB 256BIT ของผมเดิมๆ Core วิ่งที่ 702 ส่วนเมมอยู่ที่ 828 ถ้าไปลากที่ OverDrive มันจะสุดที่ 770/950 แต่ผมอยากได้เพิ่มอีก ก็เลยต้องมาทำวิธีนี้อ่ะครับท่าน

การแฟสชไบออสไม่ยากนะครับ ไม่เสี่ยง...ถ้า ไฟไม่ดับ หรือวูบระหว่างแฟลชนะครับ ม่ายงั้นก็ต้องส่งเครม T_T

ส่วนวิธีทำแบบคร่าวๆ นะครับ
                        เริ่มจาก เราต้องหาค่า Core/Mem ที่เสถียรที่สุดของการ์ดเราเสียก่อน ตรงนี้ผมใช้ Rivatune ลาก แล้วเทสด้วย FurMark ครับ อย่าลืมดูความร้อนด้วยนะครับ ลากเพลินแล้วไม่ดูความร้อนเดี๋ยวมันจะไหม้เอานะจ๊ะ ^^

เมื่อได้แล้วก็เปิด GPU-Z แล้วเซฟไบออสไว้ที่ destop

เสร็จแล้วก็เปิดโปรแกรม ComputerBase ATI Redeon BIOS Editor เปิดไบออสที่เราเซฟไว้ จากนั้นก็ปรับตามที่เราได้ลองไว้ใน RivaTune และโปรแกรมเราสามารถเซ็ทการทำงานของพัดลมให้ทำงาน 100% ในองศาที่เราต้องการ ของเดิมมันอยู่ที่ 96 ผมปรับเป็น 85 องศาเซลเซียสก็ทำงานเต็มที่ได้แล้วหล่ะ อิอิ

ปรับตั้งเสร็จแล้วก็ Save ครับ ถ้าเราไม่เปลี่ยนชื่อ มันจะลงท้ายว่า _mod ใ้ห้ครับ อย่างของผมไบออสชื่อ RV760 ก็เลยเซฟค่าที่เราตั้งไว้ด้วยจะได้ไม่ลืมว่าอันไหนไบออสมอดหรือเดิม เวลาแฟลชของเดิมกลับจะได้ไม่สับสน

เสร็จแล้วก็เปิด ATiWinFlash ขึ้นมา คลิก Load Image ขึ้นมาเพื่อโหลดไบออสที่เราเซฟไว้ จากนั้นคลิก Program เพื่อให้โปรแกรมเขียนไบออสทับ รอสักครู่ เมื่อเสร็จแล้วโปรแกรมจะให้รีสตาร์ทเพื่อเรียกใช้ค่า Core/Mem ใหม่ที่เราเขียนทับไป

หลังจากเรารีสตาร์ทแล้ว เปิด gpu-z ขึ้นมา ก็จะพบกับ Core/Mem ที่เราเซฟใหม่ครับ แต่งงนิดหน่อยที่ Rivatune เห็น 805/1020 แต่ gpu-z กลับเห็นน้อยกว่า งงเลย แล้วถ้าเราเปิด Overdrive ขึ้นมามันจะใช้ไม่ได้แล้วนะครับเพราะมันเกินค่าที่ให้ปรับได้หน่ะครับ

ขอให้โชคดีกับการ OverClock ครับ
                        Last edited by sompong99; 21 Nov 2008, 19:03:17.

Comment

สุดยอดครับจดๆ

Comment

ขอบคุณท่าน sompong99 มากครับที่ให้ความรู้ดีๆแบบนี้ หายากครับคนที่จะมาอธิบายแบบ step by step คับ

Comment

ไม่เป็นไรครับ ^^

Comment

Working...
                              X