Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีใครรู้เกี่ยวกับเครื่องช่วยฟังสำหรับคนหูตึงหรือหูหนวกบ้าง คือว่าราคา...

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีใครรู้เกี่ยวกับเครื่องช่วยฟังสำหรับคนหูตึงหรือหูหนวกบ้าง คือว่าราคา...

พอดีได้พาไปดูเครื่องช่วยฟังที่ศูนย์แห่งหนึ่ง เห็นราคาแล้วตกใจมาก โดยสเปกที่ดู จะดูที่Channal ซึ่งมี5 10 15 ส่วน25มีครับแต่เป็นยี่ห้ออื่น และราคาทั้ง3ตัวอยู่ที่60000 80000 และ140000ตามลำดับ ต่อข้างนะครับ 2ข้างก็คูณ2 ซึ่งมีแบบในหู และเกี่ยวหู ไม่มีสายนะครับ เป็นอันเล็กๆเลย

ผมเห็นราคาแล้วไม่ไหวจิงๆ แค่5Channalก็ไม่ไหวแล้วตั้ง120000 เลยขอถามหน่อยว่า มีใครพอรู้บ้าง ขอเป็นแบบMP3ก็พอ แบบว่าคล้ายๆ เพราะเครื่องช่วยฟังนั้นถ่านเล็กมาก 5ก้อนก็300บาท ใช้ได้แค่1อาทิตย์เท่านั้น

แบบMP3(ขอเรียกรวมๆนะ เพราะเรียกไม่ถูก)ที่ศูนย์มีขาย แต่เก่ามาก เป็นรุ่นเมื่อ10-7ปีก่อน เพราะไม่มีการพัฒนาครับ ก็คือไม่ทำผลิตกันครับ

เห็นโซนี่มีตัวหนึ่งรุ่นใหม่ๆที่ใช้บันทึกเสียง ไม่ทราบว่าเอามาใช้แทนได้หรือเปล่า อัดไปฟังไปด้วย

แพงเวอร์ครับ ผมเห็นที่ Intimex เริ่มต้นที่ 1xxxx
    รุ่นที่ดีพอสมควรก็ราคาแค่ 3xxxx ไม่แพงระยับขนาดนั้นหรอกครับ

ลองไปดูที่ Q-House ลุมพินี หรือ สาขาสะพานควายก็ได้ ผมจำ URL ไม่ได้อ่ะ ลอง search ดูนะ - -'

Comment

เท่าที่ผมเคยดูมา คล้องหูรุ่นกลางๆราคามัน 20,000-30,000 เองนะครับ ดีๆเลยก็ 5-6หมื่น
      ยััดในหูเล็กๆก็แพงหน่อย ประมาณ4หมื่นถึงเหยียบแสน
      ท่านดูที่ไหนมาครับ ทำไมแพงจัง

Comment

ที่ดีเมทครับ แต่ในเวบไม่มีบอก พอดีเพือนที่บ้านเค้าส่งใบมาให้แบบว่าลด50% เมื่อวันที่19 เสียดายมีแค่วันเดียว เพราะไม่รู้อะไรเลยเกี่ยวกับพวกนี้ จะได้มีเวลาคิดก่อน แต่คนขายแบบว่าเซลล์ๆอ่ะ ซึ่งผมไม่ชอบไม่ถนัดพวกนี้ที่เอาแต่ขาย เพราะสนใจเรื่องสเปกกับรายละเอียดมากกว่า จะได้ช่วยตัดสินใจได้ แต่เห็นราคาเลยมึนครับ เหมือนโดนมนต์เลย ดีที่ไม่มีตังค์เลยมีสติกลับมา

ในเวบมันไม่มีบอกรุ่นที่ขายมาให้ เค้าบอกว่าเป็นรุ่นใหม่ ผมเลยนึกภาพไม่ออกเลย รุ่นที่ขายก็มีChannal5 10 15 ทำไมรุ่นใหม่ๆมันไม่มากกว่า15ไปเลย ยัง5 10 15อยู่ ต่างที่เล็กลง กับลำโพงที่ย้ายไปอยู่ช่องหู ซึ่งปกติจะอยู่ในเครื่อง คือส่งเสียงผ่านท่อเข้าหู

http://www.dmedhearing.com/

Comment

ขอตอบคร่าวๆ แล้วกันนะครับ ต้องแยกนะครับว่าเครื่องช่วยฟัง (Hearing Aids) มันมีหลายแบบ การเลือกเครื่องช่วยฟังต้องดูผลการได้ยินของคนไข้เป็นหลัก แล้วจึงดูอย่างอื่นประกอบกัน เพื่อที่จะเลือกเครื่อง ปัจจัยที่มีผลต่อการเลือกเครื่อง พอจะแยกออกเป็นข้อๆ ดังนี้นะครับ

1.ผลการได้ยิน มีผลต่อการเลือกเครื่องช่วยฟังมาก เพราะว่า จะเป็นตัวกำหนดว่าคนไข้จะต้องใส่เครื่องช่วยฟังที่มีกำลังขยายขนาดไหน โดยต้องพิจารณาจาก Audiogram เป็นหลัก ถ้าตรวจแล้ว เป็นการสูญเสียการได้ยินจริงๆ ก็จะพิจารณาเลือกเครื่องช่วยฟังให้

จากรูปจะสังเกตว่า Hearing aids มันมีหลายขนาด ยิ่งมีขนาดโตมากขึ้น ก็จะมีกำลังขยายมากขึ้นครับ
          เวลาเลือกเครื่องต้องให้ match กับผลการได้ยิน เหมือนเลือกเสื้อผ้า ถ้าหูเสียมาก แต่เลือกเครื่องขนาดเล็กเกินไป กำลังขยายก็จะไม่พอ ก็ฟังเสียงได้ไม่ครบ (หรือถ้าพอ ลำโพงก็จะต้องทำงานหนัก เวลาฟังเสียงก็จะแตก พร่า ฟังไม่รู้เรื่อง และสุดท้ายทำให้เสียก่อนอายุการใช้งานของลำโพงสั้นลง) โดยมากคนไข้มักจะขอเลือกเครื่องที่มีขนาดเล็กๆ แต่ว่าในความเป็นจริงแล้ว ถ้า Hearing loss มากๆ ได้เครื่องเล็กเกินไปก็จะไม่มีประโยชน์อะไรเลย เพราะว่าจะไม่ได้ยินเสียง

การเลือกปกติจะต้องเผื่อไว้สำหรับการได้ยินที่อาจจะสูญเสียได้ในอนาคต อย่างน้อย 5 dB ปกติเครื่องช่วยฟังมักจะมีอายุการใช้งานประมาณ 5 ปี หลังจากนี้เครื่องช่วยฟังก็จะมีกำลังการขยายลดต่ำลงตามอายุเครื่อง

2.กิจกรรมการใช้ชีวิตของคนไข้ จะมีผลต่อการเลือกคุณสมบัติของเครื่อง เครื่องที่มีราคาแพง มักจะมีคุณสมบัติที่คนใช้ฟังแล้ว
          -รู้เรื่อง ไม่รำคาญ และไม่รู้สึกว่าเสียงดังเกินไป แม้ว่าจะฟังการพูดคุยในสภาพแวดล้อมที่มีเสียงรบกวนรอบข้างมาก
          -เครื่องช่วยฟังสมัยใหม่จะมีระบบช่วยหลายอย่าง เป็นเทคโนโลยี Digital sound processing เช่น การปรับเสียงแบบ multi chanel,Noise cancellation, Directional microphone, การบีบอัดเสียงให้อยู่ในช่วงที่คนไข้รับได้ เป็นต้น ไม่ขอลงลึกในรายละเอียดครับ
          - เครื่องแพงเพราะว่าเทคโนโลยีเหล่านี้ที่ถูกใส่ไว้ในเครื่อง เพื่อให้ได้คุณภาพเสียงดีๆ และฟังรู้เรื่อง ยกตัวอย่างคนที่ต้องมีกิจกรรมอยู่ข้างนอกตลอด มีปฏิสัมพันธ์กับคนรอบข้างเสมอ เช่น เด็ก,นักศึกษา,คนทำงาน office, เป็นต้น

3.กำลังซื้อของคนไข้ อันนี้ก็สำคัญ เครื่องช่วยฟังก็แบ่งเกรดการฟังไว้อีก หลายระดับครับ ซึ่งโดยมากแล้วแต่ละรุ่นจะแบ่งไว้ทุกระดับการได้ยิน ตั้งแต่สูญเสียเล็กน้อยจนถึงระดับรุนแรงอยู่แล้วครับ
          Last edited by zorro210; 21 Nov 2008, 22:59:00.

Comment

ผลการได้ยินของคุณเป็นอย่างไร พอจะโพสท์ได้หรือเปล่า ถ้าไม่ได้ บอกตัวเลขของกราฟมาก็ได้ครับทั้ง เครื่องหมาย X,O เลยครับ

ผมอาจจะพอช่วยดูให้ได้ว่าจะใช้เครื่องแบบไหน และราคาเท่าไหร่
            Last edited by zorro210; 21 Nov 2008, 22:12:34.

Comment

ไม่ใช่ผม ที่บ้านอ่ะ ที่จิงก็เป็นนานแล้ว นึกว่าอายุ แต่ลองดูมาพักเลยลงตัวที่หู ตอนคุยกันก็รู้เรื่อง ตอนเรียกเข้าใจไปคนล่ะเรื่อง เซลล์บอกว่าอยู่ที่ระดับกลางถึงมากครับ 70 กับ90เดซิเบล ส่วนกราฟไม่แน่ใจ จอบัง เลยดูไม่ออก

เครื่องช่วยฟังผมคิดว่าคงไม่ไหว ติดเรื่องแบตอ่ะ ใช้ไม่กี่วันเอง เอาเป็นแบบMP3ดีกว่า มีไหมและมีรุ่นใหม่ๆที่15channalหรือมากกว่า ไม่อยากให้มีปัญหาภายหลัง อย่างน้อยก็ใช้ถ่านชาร์ตแบบAA หรือAAAยิ่งดี ปรับเสียงให้เบา หรือดังขึ้นได้
              Last edited by exit; 21 Nov 2008, 22:38:05.

Comment

ขอผลตรวจและไปทดลองฟังอีกหลายๆ ที่ก็ได้นะครับ ที่ Intimex ก็ได้ (หาเบอร์ในเน็ตได้ครับ)

ถ้าอายุมากแล้วอย่างนี้ แนะนำให้ใช้เครื่องแบบทัดหูก็ได้ครับ ราคาตั้งแต่ 10,000 - 30,000/ข้าง จะใส่ 2 ข้างเลย หรือว่า ใส่ข้างเดียวก็ได้ (แต่ว่าหูข้างที่เสีย 70 dB ยังพอช่วยได้ต้องใส่ครัีบ)

ผมยังไม่เห็น audiogram ยังไม่ฟันธง ไม่ต้องแพงมาก และ spec เครื่อง บอก sales ว่าขอแบบธรรมดา ไม่ต้องมีคุณสมบัติพิเศษมาก เท่าที่เจอส่วนมาก อายุเยอะๆ มักจะไม่ชอบเครื่องที่ราคาแพง เพราะว่า เขาเคยชินกับเสียงเบาๆมาตลอด (เพราะหูตึง) พอสวมเครื่องช่วยฟังปุ๊บ อะไรที่แกไม่ได้ยินจะได้ยิน เช่นเสียงพัดลม,เสียงกระดาษ กลายเป็นรำคาญ เดี๋ยวจะไม่ยอมใส่เสียอีก

แต่ว่าถ้าฟังแบบ ซาวด์เบาท์ ตอนนี้ราคาตั้งแต่ 5,000-10,000 ปลายๆ ครับ (จำราคาไม่ได้แล้ว)

แบบเครื่องซาวเบาท์เขาเรียกว่าเครื่องแบบ pocket เป็นเครื่องยุคเก่าครับ จะขยายเสียงแบบ Analog จะปรับเสียงอะไรไม่ได้มาก ปรับได้แค่ ความดัง กับปรับทุ้มแหลมได้นิดหน่อย ถ้าจะเอาแบบ 15 chanel ด้วย ต้องเป็นเครื่องช่วยฟังแบบ digital แล้วล่ะครับ ราคาก็จะแพงขึ้นไปอีก และก็จะเป็นเครื่องตามรูปข้างบนครับ ไม่มีแบบ pocket

ลืมถามว่ามีลูก รับราชการหรือไม่ ถ้ามีก็สามารถเบิกได้ 13,500 บ./ข้าง ถามศูนย์ว่าสามารถทำเรื่องเบิกได้หรือเปล่าด้วยนะครับ
                Last edited by zorro210; 21 Nov 2008, 23:04:08.

Comment

ความรู้ๆ จดๆ

Comment

เข้าไปดูเวบ Intimex ล่ะ ไม่บอกสเปกเลย ไม่งั้นต้องคุยอีกนาน ตอนนี้คงต้องมองหาแบบpocketแทน หรือเครื่องอัดเสียงที่ใช้แทนได้

Comment

ความจริงแล้ว ผมอยากให้ลองไปตรวจดูอีกหลายๆที่น่ะครับ และทดลองเครื่องรุ่นอื่นๆ ดูบ้าง เพราะว่าพวกร้านอย่างนี้ไม่ได้มีแค่ร้านเดียว และลองเปรียบเทียบ service กันดู หลายๆที่ก็ตรวจ,วิเคราะห์ผล และให้ทดลองเครื่องได้ฟรีครับ

ส่วนมากแล้วจะไม่บอก spec โดยละเอียดครับ ที่ web ของ intimex ก็มี spec เครื่องนี่ครับ ลองหาดูดีๆ

คล้องหูราคาแบบเริ่มต้น spec ธรรมดา ก็ประมาณ 12,000 ฿ เห็นจะได้

ถ้ามองหาเครื่องแบบ pocket รู้สึกว่าจะมีของยี่ห้อ siemens ราคาไม่แพงมากครับ ราคาน่าจะซัก 5,000-6,000 บ.

ส่วนเครื่องอัดเสียงมันเอามาใชักับคนหูตึงไม่ได้ครับ มันคนละเรื่องกัน...

Comment

http://www.intimexhearing.com/Go.html Spec รุ่นต่างๆ ของ intimex

http://www.hearplus.com/th/

http://www.maroongroge.com/blog/
                        บ.มารุ่งโรจน์

http://www.rcot.org/hearing_aids.html ข้อมูลอื่นๆ จากราชวิทยาลัย E.N.T

Comment

เคยเห็นคนใส่อยู่บ่อยๆ ราคาหนักอยู่เหมือนกันแฮะ

Comment

เครื่องช่วยฟังขนาดเล็กที่สุดในโลกนี้ใช้ชื่อว่า 'Touch' มีขนาดเล็กกว่ารุ่นที่ทำสถิติจิ๋วเป็นอันดับ 2 ถึง 50 เปอร์เซ็นต์

ไม่เพียงผู้ใส่จะรู้สึกดีถึงการออกแบบที่บางใสจนยากจะสังเกต แต่ผู้ผลิตรับรองประสิทธิภาพของ Touch ว่ามาพร้อมเทคโนโลยีลดเสียงรบกวน พร้อมวางจำหน่ายในออสเตรเลียแล้วในขณะนี้

มีข้อมูลว่า ประชากรออสซี่กว่า 21 เปอร์เซ็นต์นั้นมีภาวะการได้ยินบกพร่อง เป็นตัวเลขกลุ่มตลาดที่ไม่น่ามองข้ามจริงๆ

เครื่องช่วยฟังรุ่น "ทัช" ขนาดเล็กที่สุดในโลกโดยมีขนาดเล็กกว่าเหรียญ 5 เซ็นต์ของออสเตรเลียที่งานเปิดตัวในนครเมลเบิร์น ประเทศออสเตรเลีย เครื่องช่วยฟังรุ่นนี้มีขนาดเล็กกว่าเครื่องช่วยฟังภายนอกที่มีขนาดเล็กที่สุดเป็นอันดับ 2 อยู่ครึ่งหนึ่งและมีเทคโนโลยีลดเสียงรบกวนที่สามารถตรวจจับและลดเสียงรบกวนจากภายนอกได้ เครื่อง "ทัช" นี้จะแจกจ่ายให้ประชากร 21 เปอร์เซ็นต์ของออสเตรเลียที่มีปัญหาในการได้ยิน โดยมีสีและแบบให้เลือก 75 แบบด้วยกัน (เอเอฟพี)

Comment

ผมเเนะนำนะครับ พอดีมีคนไกล้ตัวใช้บริาการอยู่ เเล้วก็โอเคด้วย ตอนนี้ลดราคาอยู่ครับ
                              https://www.facebook.com/dmedhearingcenter?fref=ts
                              www.dmedhearing.com

ลองเข้าไปอ่านดูนะครับ

Comment

Working...
                              X