Announcement

Collapse
No announcement yet.

พรุ่งนี้จะไปซื้อ i7 ครับ ขอสอบถามความเห็นหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• พรุ่งนี้จะไปซื้อ i7 ครับ ขอสอบถามความเห็นหน่อยครับ

พี่ชายผมทำงานด้าน Graphic อยู่ครับแต่ตอนนี้คอมที่ใช้เกิดมีปัญหา ต้องรีบใช้คอมด่วน เลยถือโอกาสเปลี่ยนคอมใหม่เลย เท่าที่ดูข้อมูลคร่าวๆตอนนี้เห็นว่า i7 น่าจะเป็นตัวเลือกที่น่าสนใจที่สุดครับ

แต่ปัญหาใหญ่ของผมตอนนี้คือ ไม่รู้จะเลือกเมนบอร์ดตัวไหนให้พี่ดีครับ เท่าที่เห็นตอนนี้มี 3 ยี่ห้อคือ

P6T Deluxe ของ Asus (ดูราคามาแล้วประมาณ 13000)
    MSI Eclipse (ประมาณ 13900)
    และ EX58-UD5P ของ Gigabyte ครับ(ตัวนี้ยังไม่เห็นที่ร้าน เลยยังไม่ทราบว่าราคาเท่าไหร่ครับ)

ที่บ้านส่วนใหญ่จะใช้ของ Gigabyte กับ Asus แต่เท่าที่ดู Spec คร่าวๆ เทใจไปให้ MSI แล้วครับ

พี่ๆ เพื่อนๆ ท่านอื่นๆมีความเห็นว่าอย่างไรช่วยแนะนำทีครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้บ่ายจะไปซื้อละ

ขอบคุณครับ

(ปล. ใช้แค่ตัว 920 ครับ ตัวอื่นแพงเกินสู้ไม่ไหว ราคาค่อนข้างกระโดดครับ)

mainboard ตัวไหนก็ได้ครับ

cpu ก็เหมาะแล้วครับ

ram อย่าลืมซื้อ 3 แถวนะครับ เพราะมัน support triple channel ครับ

แนะนำใส่ 2GB 3 แถวครับ

การ์ดจอก็ตามงบเลยครับ

Comment

รอชมครับ

ไม่รู้จะแนะนำยังงัย ของยังไม่ค่อยมีให้เลือกเยอะเลย

แต่ตัวนี้ก็สวยดี
      Attached Files
      Last edited by tonghadyai; 21 Nov 2008, 23:27:18.

Comment

P6T Deluxe แจ่มสุด

Comment

Originally posted by michael View Post
          mainboard ตัวไหนก็ได้ครับ

cpu ก็เหมาะแล้วครับ

ram อย่าลืมซื้อ 3 แถวนะครับ เพราะมัน support triple channel ครับ

แนะนำใส่ 2GB 3 แถวครับ

การ์ดจอก็ตามงบเลยครับ
          ขอบคุณมากครับ

Ram ที่คุยกับพี่ไว้น่าจะเป็น DDR3 1333 4G ครับ เพราะใช้ LightRoom เปิดไฟล์ Raw ค่อนข้างใหญ่+เยอะที่เดียว (จริงๆอยากได้ Bus 1600 แต่ราคายังโหดมาก สู้ไม่ไหว)

ส่วน VGA คิดว่าคงเป็น 9800GTX+ ครับ (จริงๆไม่แน่ใจเหมือนกันว่างาน Graphic การ์ดจอจะมีส่วนช่วยมากน้อยแค่ไหน แต่ลองดู Test จากหนังสือเห็นว่า ในส่วนของ PCMark (Graphic score) การ์ดตัวนี้ได้คะแนนดีกว่า 4850 ค่อนข้างชัดครับ แต่ผมเองก็ไม่ค่อยแน่ใจ ถ้าท่านใดมีประสบการณ์ช่วยแนะนำด้วยนะครับ)

ขอบคุณครับ
          Last edited by ko..; 21 Nov 2008, 02:43:31.

Comment

ผมรอให้มันออกตัวเล็กกว่านี้ไม่งั้นก็เก็บตังรออีกสองเดือนรอซื้อถูกๆ เพราะเคยมีประสบการณ์กับ คอทู แล้ว ไม่นานก็มีตัวเล็กออกมาแรกกว่าคุ้มกว่าอิอิแต่ก็อย่างว่าซื้อก่อนแรงก่อนช้ำก่อน เหอๆ สโลแกน nvidia

Comment

อิจฉางะ -*-

Comment

แรมไม่จำเป็นต้องใส่ที3แถวพร้อมกัน 1แถวก็เปิดติดใช้งานได้ 2แถวก็เปิดติด 3แถวก็ติด

เบี้ยน้อยหอยน้อยก็ซื้อมาเพิ่มมันเดือนล่ะแถว ก็ยังได้

Comment

แวะมาอิจฉาเล็กน้อย และรอชมครับ i7

Comment

รอชมด้วยคน ครับ

ดีไม่ดียังไง ช่วยเล่าให้ฟังด้วยครับ

Comment

ใช้ของแรง

Comment

อยากจะรอชม อิอิ...ขอแนะนำนิดนึง ถ้าจะทำงานกราฟฟิคน่าจะใช้ทางค่าย ATI มากกว่านะครับ เพราะถ้าเทียบกันจริงๆจะให้ความต่างกับ Nividia พอสมควรเลยครับ

Comment

ยินดีกับเครื่องใหม่ ด้วย
                          ขอให้แรงๆ (อิจฉา จัง หิหิหิ)

Comment

มันจะเเรงขนาดไหนเนี่ย...........อยากลองมั่งจัง...

Comment

ต่อหลายจอ เล่นตระกูล Matrox ก็เป็นตัวเลือกหนึ่งนะครับ

Comment

Working...
                              X