overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 13 of 13

Thread: มองไม่เห็นHDD ครับ

OverclockZone Member New_Skins's Avatar

Default มองไม่เห็นHDD ครับ

คือตัวผมมีฮาร์ตดิสขนาด 300GB Sumsung IDE อยู่1ตัวครับ และผมก็ซื้อ Seagate Barracuda 1TB Sata-II มาอีกหนึ่งตัว แต่มีปัญหาว่า พอต่อพร้อมกันแล้วมันจะไม่เห็นHDD ที่เป็น IDE เลยอะครับ และเครื่องผมมี ไดรฟ์ซีดีทั้งหมด3อันด้วยกัน พอต่อทั้งหมดครบแล้ว มันบูตและขึ้นBlue Screen เลยครับ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรหรอครับ ไดรฟ์ซีดีผมเป็น IDE ทั้งหมดนะครับ รบกวนด้วยครับ เป็นเพราะไฟไม่พอรึเปล่า เพราะผมใช้PSUแบบธรรมดาเดิมๆอยู่อะครับ
    Last edited by New_Skins; 21 Nov 2008 at 02:39:17.

OverclockZone Member ชาญ's Avatar

cd-rom เป็น ide แล้วใช้ สายแพร ต่อกะ cd-rom อันนึง และมาต่อกะ ide อันนึงงี้ปะครับ ในสายเดียวกัน ลองต่อสายแพร เข้าแต่ HDD อย่างเดียวดูนะครับ

OverclockZone Member aekshow's Avatar

ไดร์ซีดีเป็นซาต้าหรือไอดีอี ลองดูในใบออสก่อนครับ ว่าเห็นหรือเปล่า ฮาร์ดดิส

OverclockZone Xtreme News ARES's Avatar

มองไม่เห็นนี่มันหล่นอยู่ใต้โต๊ะป่ะครับ อิอิ

เคยเจอนะ เป็นกับคอมเก่าหลายเครื่องแล้ว อัพไบออสก็ช่วยได้บ้าง เหมือนจะหายแต่ก็ไม่หายอยู่ดี เหมือนฮาดดิสจะเสียแต่ไม่เสียก็ใช้ได้อีกนานมาก ไม่รู้จะทำไงเหมือนกัน แต่ไม่เคยเจอจอฟ้าอ่ะ

บอร์ดเป็น SATA1 หรือ 2 ถ้าเป็น 1 ก็ลองเซ็ตที่ HDD เป็น 1 ให้ตรงกับบอร์ดดูอีกทีไม่รู้จะช่วยได้ไหม

ต่อพร้อมกันแล้วไฟไม่พอก็เป็นไปได้นะ ยังไงเอาทีละเรื่องก่อน

ใช้บอร์ดรุ่นอะไรพอจะบอกได้ไหมครับเนี่ย

OverclockZone Member zman's Avatar

หลับตาอยู่รึป่าวท่าน

อุอุ แค่แซวเล่นน้าาาาาาาาาาาา

OverclockZone Member kingmax's Avatar

สงสัยแต๊ป อิอิ

ลองดูว่าชนกัน jumper เปล่า ถ้ามองไม่เห็นลอง อัพไบออสดูด้วยครับ บางทีไบออสไม่ลองรับลูกใหญ่ๆ

buncha
    Guest

...
    Last edited by buncha; 21 Nov 2008 at 10:11:21.

OverclockZone Member darkpippo's Avatar

ลองเช็คดูว่าใน Bios เห็นป่ะ
    แล้วสเปครายละเอียดเครื่องมีอะไรบ้าง

OverclockZone Member ShutterV's Avatar

เสป็คเครื่องทั้งหมดมีอะไรบ้างครับ พาวเวอร์กี่วัตต์ ยี่ห้ออะไร

OverclockZone Member timefreefun's Avatar
    อนุเสาวรีย์ชัย(สามเหลี่ยมดินแดง)

ต่อพร้อมกันแล้วไม่เห็น
    หมายถึงต่อทีละตัวเห็นตัว 1 tb ไหมครับ ถ้าใช่ การต่อพร้อมกันอาจไฟไม่พอ หรือ เซ็ตจัมเปอร์ไม่ถูก

แต่ถ้าเป็นกรณ๊ที่ว่าจะต่อยังไงก็ไม่เห็น 1 tb ผมว่าเมนบอร์ดคงไม่รองรับฮาร์ดดิสก์ลูกใหญ่

OverclockZone Member taylkapook's Avatar
    นครราชสีมา ต.ในเมือง อ.เมือง

อ้าวเป็นเหมือนผมเลย วันนี้เข้าไปในห้องเกบของเจอ HDD 80g IDE SAMSUNG SP0802N เสียบในไบออสเจอพอเข้าวินโดวก้อมีแจ้งขึ้นว่าเจอHDDลูกนี้พอเปิดMycomputerกลับไม่เจอ

ในเครื่องมี3ลูกเจอ2ลูก มี CD-rw 1ตัว อีกตัวเป้นไดรฟ์จำลอง
    ซีเกต 20 กิ้ก IDE
    ซ๊เกต 120 กิ้ก SATA1
    และแซมซัง(ตัวเจ้าปัญหา) 80 IDE เปิดไม่เจอ - -
    ผมควรทำไงดีครับ

OverclockZone Member New_Skins's Avatar

เครื่องเป็นP4 ครับ บอร์ดเป็นAsusแต่รุ่นผมไม่แน่ใจเป็นบอร์ดตัวเล็กครับSocket478 chip865 ผมไม่เห็นชื่อรุ่นมันอะ เห็นมันเขียนประมาณDragon หรืออะไรสักอย่างเนี่ยแหละครับ แต่เป็นบอร์ดเล็กครับ เล้กมาก การ์ดจอ Shappire Radeon x1460 256 DDR3 ครับ HDD Sumsung 300gb และ Seagate 1TB ซัฟพลาย เดิมๆครับมากะเคสเลย Ram DDR4001 gb ต่อHDD 2 ลูกพร้อมกันและมองเห็นลูก 1TB ครับ ลูก300gb ไม่เห็น เมื่อต่อทุกชิ้นเข้าด้วยกันทั้งหมด มันจะจอฟ้าไปเลยครับ

ช่วยทีนะครับ

Bookmarks

Bookmarks