Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครเคยเจอปัญหานี้มั่ง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครเคยเจอปัญหานี้มั่ง

คือว่าผมเพิ่งถอนโน๊ตบุกออกมาใหม่คับ แล้วมันให้ Linux Os มา ผมอยากจะเปลียนไปใช้Xpแต ทำFdiskบนแผ่นxpไม่ได้คับ ใครรู้วิธีFdisk Ext เป็น NTFS มั่งอะ ผมใช้ลินุกไม่เป็น

ไม่รู้ผมจะเข้าใจถูกหรือเปล่านะครับกับคำถามแต่เท่าที่ดูคือ NB มันลง Linux มาให้แต่อยาก
    จะเปลี่ยนมาใช้ Windows XPเวลารันเซ็ตอัพวินโดว์ เมื่อถึงช่วงหนึ่งมันจะขึ้นหน้าต่าง
    ว่าเราต้องการที่จะลงวินโดว์ไดรว์ไหน เราสามารถแบ่งพาทิชั่นหรือลบพาทิชั่นจากเมนูตรงนี้
    ถ้า HD มันแบ่งพาทิชั่นมาเราก็ลบทุกพาทิชั่นก่อนแล้วค่อยสร้างพาทิชั่นใหม่ตามที่เราต้องการ
    เวลาทำมันจะมีคำอธิบายอยู่ เมื่อสร้างแล้วก็เลือกที่จะลงวินโดว์ที่เราต้องการแล้วจะมีคำสั่งให้
    ฟอร์แมทฮาร์ดดิส จะมีให้เลือกว่าจะฟอแมทฮาร์ดดิสเป็นแบบใด เลือกไปแล้วก็ลงวินโดวตามปกติ
    แต่ถ้าเดาเครื่องนี้อาจจะเป็นเนตบุ๊คก็ได้ มันต้องใช้ CD แบบ EXT ในการลงวินโดว์

Comment

คุณต้องลบทุกพาดิชั่นเลยครับ...แล้วทีนี้ใช้คำสั่ง Fdisk/mbr แล้วก็รีสตาร์สแล้วใช้คำสัง Fdisk ใหม่

ถึงจะลงได้ครับ...

Comment

Working...
      X