Announcement

Collapse
No announcement yet.

คิดว่าเอา com set มาดูหนังเนี่ย ดีกว่ามั้ยครับ ????

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by mike_shinoda View Post
    เรื่องจริงๆครับ ตอนเพิ่งซื้อจอ LCD มาใหม่ๆ ใช้สายเดียวกันในการเทส ของ monstor เหมือนกันแหละขอรับ เส้นล่ะแค่ 2k เอามาต่อกับ Denon ของเพื่อน ตอนนั้นเครื่องร่วม ๆ 13000 ดูดีวีดี กับเพื่อน ก็คิดในใจ โอชัดใช้ได้ ที่นี้ลองยกคอมมาต่อดู บ้าง ก็เลยงง กับเพื่อน สองคน ว่าทำไมคอมมันชัดกว่าฟ่ะ เหอๆ

**คอมเก่งกับ standalone ทุกอย่างนะผมว่า แต่คอมมันเปลืองไฟยุ่งยากกว่า แต่ยึดหยุ่นที่สุดครับ
    ป.ล. นี่คือความคิดของผมนะขอรับ
    แต่ชุดเครื่องเล่นที่ผมมีตอนนี้ (bd-player sony+panasonic) ไม่เห็นความแตกต่างเลยครับ หุหุ

Comment

Originally posted by tanagritm View Post
      แต่ชุดเครื่องเล่นที่ผมมีตอนนี้ (bd-player sony+panasonic) ไม่เห็นความแตกต่างเลยครับ หุหุ
      รวมทั้งราคาด้วยใช่ไหมครับ

Comment

Originally posted by mike_shinoda View Post
        รวมทั้งราคาด้วยใช่ไหมครับ

Comment

AMD + VISTA ไม่ถึง นาทีนะครับ

Comment

อะไรที่เรียกว่าชัดกว่าอ่ะครับ
            ผมยังงงอยู่เลย
            ชัดกว่าแปลว่า ภาพชัดกว่า แต่ถ้า ภาพที่ชัดกว่า มันไม่เหมือนภาพที่มาจากต้นฉบับที่คนตัดต่อต้องการให้มันไม่ชัด มันจะเรียกว่าชัดกว่าป่ะครับ?

โดยส่วนตัว ภาพที่ชัดก็เหมือนกับ ภาพที่มีโทนสี แสงเหมือนกันต้นฉบับ หรือความตั้งใจของผู้ที่ตัดต่อหนัง เท่านั้นแหละครับ
            จอที่ว่า high contrast ratio ไม่ได้มีประโยชน์กับความชัดของภาพเลย แค่ทำให้ภาพมันแย่ลง และเป็นจุดขายของจอเท่านั้น

Comment

จะบอกไงดีเรื่องความชัดอ่ะ

คือว่าเวลาที่เราต่อเครื่องเล่น DVD เข้าสู่ TV โดยตรงเนี่ย มันจะคมๆชัดๆ สีตัดสีชัดเจน หน่อยใช่มั้ยครับ
              โดยเมื่อเทียบกับเปิดผ่านเครื่องคอมอ่ะครับ ถ้าเปิดดู DVD เนี่ยใน com มันจะออก soft ซีดๆ ไม่ค่อยคมอ่ะครับ

ประมาณเนี๊ยอะ บอกไม่ถูก

เพราะฉะนั้นยิ่งเวลาต่อ ผ่าน VGA เข้า TV ด้วยแล้ว ยิ่ง soft ไปใหญ่เลยอ่ะครับ (ออกมัวๆ ด้วยซ้ำ)
              ก็เลยอยากจะรู้เหมือยกันว่าถ้าเป็น HDMI แล้วการ์ดจอดีๆนิดนึง มันจะทำให้ ชัดขึ้นสีดูดีขึ้น รึปล่าวอ่ะครับ
              ตอนนี้ใช้ VGA Gefoce8400M เป็นรุ่นต่ำๆ ของ NB อ่ะคับ

Comment

มันอยู่ที่วิธีการ set

ไม่เกี่ยวกับ spec เครื่อง

และ ผมไม่สามารถจับมือสอน set ให้ได้ทุกคน

Comment

Originally posted by suek View Post
                  จะบอกไงดีเรื่องความชัดอ่ะ

คือว่าเวลาที่เราต่อเครื่องเล่น DVD เข้าสู่ TV โดยตรงเนี่ย มันจะคมๆชัดๆ สีตัดสีชัดเจน หน่อยใช่มั้ยครับ
                  โดยเมื่อเทียบกับเปิดผ่านเครื่องคอมอ่ะครับ ถ้าเปิดดู DVD เนี่ยใน com มันจะออก soft ซีดๆ ไม่ค่อยคมอ่ะครับ

ประมาณเนี๊ยอะ บอกไม่ถูก

เพราะฉะนั้นยิ่งเวลาต่อ ผ่าน VGA เข้า TV ด้วยแล้ว ยิ่ง soft ไปใหญ่เลยอ่ะครับ (ออกมัวๆ ด้วยซ้ำ)
                  ก็เลยอยากจะรู้เหมือยกันว่าถ้าเป็น HDMI แล้วการ์ดจอดีๆนิดนึง มันจะทำให้ ชัดขึ้นสีดูดีขึ้น รึปล่าวอ่ะครับ
                  ตอนนี้ใช้ VGA Gefoce8400M เป็นรุ่นต่ำๆ ของ NB อ่ะคับ
                  การ์ดจอของ Nvidia ดูหนังสู้ ATI ไม่ได้นะครับ ไม่ทราบว่าของท่านเป็น Nvidia หรือเปล่า ของผมมี 2 เครื่อง จึงเห็นความแตกต่างอ่ะครับ

Comment

ขอตอบบ้าง ผมประกอบมาดู Hi-Def เลย DVD ด้วย คุณจะลืมเครื่องเล่น DVD ไปเลย

ใช้ HTPC ทำได้ทุกอย่าง ทั้งดูหนังฟังเพลงเล่นเกมครบเลย ต่อออกจอ LCD 32 นิ้ว

ชุดลำโพง 5.1 ดูหนังมันมากๆแต่ฟังเพลงอาจจะธรรมาดา แต่ดูหนังนี้ไม่อายชุด home แน่ๆ

Comment

อ่า..... ท่าทางจะไปทาง com set น่าจะดีแฮะ...
                      เก็ตังคืเก็บตังค์

Comment

คุ้มครับ ผมสิเสียทางไปเยอะ ซื้อ เครื่องเล่น DVD Microcomponent อย่างดีต่อ HDMI ได้ สุดท้ายขายทิ้งมาเล่น PC มัน ครอบคลุมกว่าเยอะ

Comment

ทีนี้ ถามต่อเรื่อง งบนะครับ

น่าจะใช้ประมาณเท่าไร่ ถึงจะพอดูได้ไม่อายชาวบ้านอ่ะครับ

ถ้าซัก
                          intel 4 core (1.6 Ghz) ram 2 GB ATi , HD3640 , sound audigy 5.1 + Leona G9
                          ,HDD 500 GB ประมาณนี้พอไหว มั้ยครับ
                          ราคาซักประมษรเท่าไร่ อ่ะครับ

Comment

Originally posted by suek View Post
                            ทีนี้ ถามต่อเรื่อง งบนะครับ

น่าจะใช้ประมาณเท่าไร่ ถึงจะพอดูได้ไม่อายชาวบ้านอ่ะครับ

ถ้าซัก
                            intel 4 core (1.6 Ghz) ram 2 GB ATi , HD3640 , sound audigy 5.1 + Leona G9
                            ,HDD 500 GB ประมาณนี้พอไหว มั้ยครับ
                            ราคาซักประมษรเท่าไร่ อ่ะครับ
                            CPU พวก Core 2 Duo ก็พอแล้วครับ 4 หัวผมว่ามันเกินไป Ramตามนั้น การ์ดจอแค่ 3450 ก็พอครับ Souncard นั้น ผมว่าไปหา X-Fi Titanium หรือ X-Fi Music ก็แจ่มโคตรๆแล้วครับ HDD นี่ได้ย่ิงเยอะยิ่งดีครับ(เอาไว้เก็บหนังกับ Rip เพลงเป็นแบบ losses ครับ) ส่วนเคสนั้นก็ที่สวยๆเอาไว้โชว์ อิๆ จากนั้นก็ไปหาซื้อสาย Monster ซัก 1 เส้นถ้า LCD TV มีช่องต่อ HDMI ส่วนกระผมกำลังเล็ง Remote ไทยทำอยู่ สองจิตสองใจกับ Mouse บลูทูต อยู่ แล้วก็หาวิธีเซ็ตเอาจากเวบนี่แหละ เลียบๆเคียงถามท่านเรือก็ได้

Comment

Working...
                            X