overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 16 of 16

Thread: อะไรคือแรมแบบ GDDR3 & GDDR4

OverclockZone Member Paradaji's Avatar

Default อะไรคือแรมแบบ GDDR3 & GDDR4

ผมก็ไม่ได้ยุ่งเกี่ยวกะเทคโนโลยีมานาน เรียนหนักอ่ะนะ (เล่นเกมหนักด้วย กร๊ากกๆๆ ) พอจะเริ่มซื้อคอม เลยเริ่มจัดสเป็กคอม ....อ้าว นี้มันไรเนี๊ย การ์ดจอทำไมมีแบบ GDDR3 - 4 ด้วย งงจัด เคยเห็นแค่ DDR3 ไรงี้ เลยอยากถามว่า มันคือไรเหรอครับ ดีกว่าแรมแบบเก่ายังไง แล้วจะให้ดีเนี๊ย ผมอยากรู้เกี่ยวกับข่าวสารใหม่ๆพวกนี้ ผมจะหาอ่านได้จากที่ไหน เพราะไปดูเมนบอร์ด ก็มีเรื่องของช็อคเก็ตที่เปลี่ยนกันให้วุ้น ถ้าให้มาถามเรื่อยๆ คงน่ารำคาญแน่ๆ เลยอยากถามเว็บเผื่อไว้ศึกษาด้วย --*

OverclockZone Member alec's Avatar

แรมที่ใช้บนการ์ดจอครับ

OverclockZone Member Paradaji's Avatar

เออคือ... อันนั้นผมเข้าใจครับ ว่าใช้กะการ์ดจอ แต่อยากรู้ว่า มันมีอะไรที่มากกว่า DDR2 หรือ รึว่าตัว G ย่อมาจากกราฟฟิค

OverclockZone Member

G ย่อมาจาก ที่ท่านเข้าใจน่าจะถูกละ

พวก DDR3 4 5 6 7 ก็ความเร็วเพิ่มไง

OverclockZone Member MagicKnight's Avatar
    ถังขยะทั่วไปข้างภนน,ท่อระบายน้ำสาธารณะ

5 6 7 ยังไม่มีวางขายครับ

OverclockZone Member kenji_shinoda's Avatar

ไม่แน่ใจว่าแรงขนาดไหน แต่GDDR4แรงกว่าGDDR3อยู่ล่ะคับ

OverclockZone Member Alexandrite's Avatar

แล้ว RAM DDR3 DDR4 มีขายป่าวครับ?

OverclockZone Member

อย่าเพิ่งให้มันมาขายเลย เดี๋ยวได้เปลี่ยน บอร์ดใหม่

หน่วยจู่โจม guru's Avatar

แล้ว RAM DDR3 DDR4 มีขายป่าวครับ?
    ------------------------
    สำหรับเครื่อง pc ยังไม่มีครับ แต่สำหรับอุปกรณ์อื่นๆมใช้ีแล้วล่ะครับ

Mac Addict User tassapon's Avatar

DDR3 กำลังจะมาแล้วครับ งาน intel ก็เอาออกมาให้ดูแล้ว (timing ยังโคตรสูงอยู่เลย) ผมเคยโพสไว้นานละ ลองหาดูครับ

ขอบคุณทุกคำตอบครับ ตาสว่างเลย อิอิ

OverclockZone Member Cel-T1.2A's Avatar

Access Time ลดลง Latency เพิ่มขึ้น และ Memory Clock Speed สูงขึ้น
    ส่วน ไฟอย่าง Memory Vcore นั้นผมไม่รุครับ อาจจะลดลง มั้ง?
    แต่วิเคราะห์มั่วๆ จาก DDR SDRAM => DDR-II, GDDR3 ก็ลดลง
    เพราะมาตรฐานการผลิตที่เล็กลง Package เล็กลง จาก TSOP คล้ายๆ ขาตะขาบ
    ไปเป็น Tiny BGA ที่สวยขึ้น ระบายความร้อนดีขึ้น สิ่งเหล่านี้ ก็อาจช่วยให้เกิดความร้อนสะสม
    ลดน้อยลงไปบ้าง ตามส่วน ประกอบด้วยค่า Access Time ที่ลดลงมาก
    เวลาจะโอเวอร์คล็อก ก็ลากไปได้ไกลกว่าเก่าครับ

สุดท้าย GDDR ก็เดาเอาว่า แรม DDR ระดับ กิ๊กาเฮริต์ซ หรือ
    GigaHertz Doble Data Rate Synchronouse Dinamic Random Access Memory นั่นล่ะฮะ

อย่าเชื่อนอกจากจะศึกษาเอง นะครับ ผมไม่มีเวลาตาม Hardware มากว่า 3-4 ปีแล้ว
    อันนี้ผมใช้ของเก่ามาตอบมั่วๆ ให้คุณล้วนๆ เพื่อนๆ หรือผู้รู้แนะนำได้ครับ

OverclockZone Member Kaew_SaBa's Avatar

ใช้ "Ferro Ram" ดีกว่าครับ ^^" แต่สงสัยคงอีกนาน

OverclockZone Member Ejizen's Avatar

เพล 3 ไง มานใช้ ddr ไรนะ

GDDR คือหน่วยความจำ บนการ์ดแสดงผล

GDDR3 ได้รับความนิจม ในช่วงที่ผ่านๆมา และในช่วงนี้

รวมไปถึงการ์ดจอแห่งยุค อย่าง GF8800 Series ก็ยังคงใช้เป็น GDDR3 อยู่ครับ ...

ส่วน GDDR4 นั้น การ์ดจอในตอนนี้ มีเพียง Radeon X1950XTX เท่านั้น ที่ใช่ GDDR4 ครับ

ที่ความเร็วเท่ากันแล้วเนี่ย ... GDDR3 จะได้เปรียบ GDDR4 ในเรื่องของค่า Timming ที่ GDDR3 แน่นกว่าครับ ...

OverclockZone Member GyM's Avatar
    ที่ปลอดภัย~~(BKK)

เพล3ใช้ *xdr กับ ddr3 มั้ง มั่ว -*-

Bookmarks

Bookmarks