overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 13 of 13

Thread: ทำไมผล CPU_Z ไม่เหมือนกันครับ CQ40-104AX

OverclockZone Member

Default ทำไมผล CPU_Z ไม่เหมือนกันครับ CQ40-104AX

ได้มาเมื่อวันที่ 18 พย. 51 จากโคราชครับ ราคาไม่รวมVAT 19900 ถ้ารวมVAT 21290
    แล้วใช้ CPUZ ดู ผลเป็นเหมือนรูปที่อยู่ทางซ้ายครับ มันแตกต่างจาก รูปด้านขวา ที่มาจาก
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=290497
    ในเมื่อเป็น RM-70 เหมือนกันครับ
    รูป รูป

mr.aof
    Guest

มันคนละ Windows นี้
    ทำมาเป็น Xp VS Vista ซะนั้น

Quote Originally Posted by mr.aof View Post
    มันคนละ Windows นี้
    ทำมาเป็น Xp VS Vista ซะนั้น
    ใช่แล้วครับ
    อีกอย่าง cpuz คนละเวอร์ชั่นกัน
    vista speed มันสูงกว่าอยู่แล้วครับ
    เพราะมันกินสเปคมากกว่า
    ลองเปลี่ยนเวอร์ชั่น cpuz และปิดโหมดประหยัดพลังงานใน xp ดูก่อนครับ

OverclockZone Member sandy207's Avatar

ถ้าเห็น bus speed แตกต่างกัน ค่อยน่าตกใจหน่อย

เพราะว่าค่าที่วงสีแดงไว้ มันเปลี่ยนแปลงตลอด

และ version ใหม่ก็ต้องเห็นเยอะกว่า version ก่อนอยู่แล้ว

OverclockZone Member champ_lfc's Avatar

ตรงที่วงไว้มันจะขึ้นๆลงแทบตลอดเวลาครับ ถ้า CPU ไม่ได้ประมวณผลมันก็จะลดลงแทบทุกอย่าง
    ทั้ง VCore,Multiplier,CoreSpeed ทั้งหมดนี้เพื่อประหยัดพลังงาน
    ส่วน Revision นั้น CPU Z เวอชั่น 1.46 ยังไม่รู้จักครับเลยแสดงไม่ได้

ใช้แล้วเป็นไงบ้างครับ

Default เจ้าของกระทู้

ขอบคุณทุกท่านครับ
    เรื่องผล CPUZ ไม่ซีเรียสครับ แค่สงสัย

แต่ผลการใช้ ประทับใจครับ ในราคาประมาณนี้ครับ
    ทุกอย่างใช้ได้ครบหมด
    เร็วดีครับ ลื่นหัวทิ่มหัวตำเลยครับ
    ให้ร้านลง XP ให้ แล้วให้ ก๊อป Driver ให้ด้วย เผื่อจะลงเอง
    แต่เข้าโหมด hibernation หน้าจอเป็นสีฟ้า แก้ไม่หายครับ

ตอนนี้ทดลองเล่นเกม COD2 เล่นได้ลื่นไหลดี

Default เจ้าของกระทู้

ผลการใช้
    แบตหมดเร็วมากๆ ใช้งานทั่วไปประมาณ 1 ชั่วโมงครึ่ง
    เล่นเกมประมาณ 50 นาที

ความร้อนก็ร้อนพอประมาณ 60 - 70 องศาเซลเซียส สมคำล่ำลือ

ครับผม

OverclockZone Member sicklab's Avatar
    Bangkok,Thailand

โหมดประหยัดพลังงาน

OverclockZone Member Timeformusic's Avatar

ดีทุกอย่างเสียอย่างเดียวครับ ช่องเป่าลมออกมานเป่า ลง และ ขึ้น ไปอัดใส่จอนิดๆ ร้อนระงมเยย
    แต่ผมรับได้ หาไรรองพื้นให้สูงนิดนึงก็สบายๆ

OverclockZone Member champ_lfc's Avatar

Quote Originally Posted by xcommocx View Post
    ผลการใช้
    แบตหมดเร็วมากๆ ใช้งานทั่วไปประมาณ 1 ชั่วโมงครึ่ง
    เล่นเกมประมาณ 50 นาที

ความร้อนก็ร้อนพอประมาณ 60 - 70 องศาเซลเซียส สมคำล่ำลือ

ครับผม

รุนนี้เล่นเกมส์ GRID ได้ป่าวครับ เพราะตอนนี้ผมลองเล่นในโน๊ตบุ๊คคอมแพค CPU Sempron 2.0 Ghz
    การ์ดจอออนบอร์ด 3200 แรมระบบ768เพราะแชร์การ์ดจอไป เล่นได้อ่ะครับ แต่ก็ยังกระตุกๆ คาดว่าเป็นที่แรมน้อยเกินไป เพราะระบบก็ใช้ไป 400 กว่าเม็กแล้ว ผมลองปรับต่ำสุดหมดแล้วขนาดหน้าจอที่ 640 อ่ะครับ แต่ภาพมันก็ยังสวยอยู่ดี

ว่างๆก็ทำรีวิวให้ดูบ้างนะครับ หาอ่านไม่มีเลย กำลังจะซื้อต้นเดือนหน้าครับ ขอบคุณมากๆครับ

OverclockZone Member tram's Avatar

Quote Originally Posted by champ_lfc View Post
    รุนนี้เล่นเกมส์ GRID ได้ป่าวครับ เพราะตอนนี้ผมลองเล่นในโน๊ตบุ๊คคอมแพค CPU Sempron 2.0 Ghz
    การ์ดจอออนบอร์ด 3200 แรมระบบ768เพราะแชร์การ์ดจอไป เล่นได้อ่ะครับ แต่ก็ยังกระตุกๆ คาดว่าเป็นที่แรมน้อยเกินไป เพราะระบบก็ใช้ไป 400 กว่าเม็กแล้ว ผมลองปรับต่ำสุดหมดแล้วขนาดหน้าจอที่ 640 อ่ะครับ แต่ภาพมันก็ยังสวยอยู่ดี

ว่างๆก็ทำรีวิวให้ดูบ้างนะครับ หาอ่านไม่มีเลย กำลังจะซื้อต้นเดือนหน้าครับ ขอบคุณมากๆครับ
    ati 3200 & nvidia 7150 อันไหนแรงกว่ากันครับ

ผมไม่ทราบเหมือนกันนะครับ ยังไม่เคยลอง 7150 แต่ 3200 ผมลง PES2008 จอ 800x600 hight ก็ลื่นดีนะครับ

Bookmarks

Bookmarks