Announcement

Collapse
No announcement yet.

เวลาบูทเครื่องขึ้นมา อยากให้ขึ้นข้อความแบบนี้ ทำอย่างไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เวลาบูทเครื่องขึ้นมา อยากให้ขึ้นข้อความแบบนี้ ทำอย่างไรครับ

คือ ที่บ้านผม มีคนใช้คอมหลายคนมาก แล้วก็ชอบลืม ทำอะไรแปลกๆกับคอม แล้วก็ติดไวรัส หรือลงโปรแกรมทับไปทับมา อะไรประมาณนี้

ผมเลยอยากหาวิธีเขียนบอก แต่เขียนแปะไว้ก็ไม่เหลือบไปอ่านเลย
    ก็เลยอยากได้แบบ เวลาเปิดคอมมา ก็ขึ้นข้อความ .......... เช่น ถ้าจะลงโปรแกรมอะไรให้ถามผมก่อน หรือ อย่าโหลดอะไรมั่ว อะไรประมาณนี้ แล้วให้กดตกลง หรือกดปิด

แต่ไม่อยากได้แบบ Boot Screen ครับ เพราะว่า ส่วนใหญ่เขาจะกดเปิดแล้วไปทำอย่างอื่น แล้วค่อยมาใช้ เลยไม่เห็น Boot Screen

แล้วเขียนใส่ Wallpaper ก็ไม่เอานะ เพราะ อยากได้ Wallpaper สวยๆ

อ่อ แล้วก็ คอมผมเป็นคอมที่บ้านใช้นะ ไม่ใช่ร้านเกมส์ เลยไม่อยากลงโปรแกรมที่แบบพอเปิดอะไรมาแล้วกลับไปเป็นแบบเดิมหมด

ช่วยแนะนำโปรแกรมทีนะครับ ขอบคุณมากครับ

ในคอม มี sidebar รึเปล่าคับ

Comment

ไม่มีครับ เคยโหลดของตัวอะไรมาลองทีนึง ปรากฏว่าตอนนั้นจอไม่ยาว เลยเกะกะ เลยลบไป -*-

Comment

พิมพ์ข้อความทับBGลงไปเลย

Comment

Originally posted by Mazzard View Post
          ในคอม มี sidebar รึเปล่าคับ

ง่ะ ทำไมเซนเซอร์คนเดียวล่ะคับ

Comment

ก็ใช้เป็นหลายๆ profile ไปสิ

คุณเป็น admin
            คนอื่นๆ เป็น user

หรือไม่ก็
            http://www.microsoft.com/windows/pro...s/default.mspx

ศึกษานิดหน่อย ปรับแต่งได้ดี

Comment

Originally posted by sacitarios View Post
              ก็ใช้เป็นหลายๆ profile ไปสิ

คุณเป็น admin
              คนอื่นๆ เป็น user

หรือไม่ก็
              http://www.microsoft.com/windows/pro...s/default.mspx

ศึกษานิดหน่อย ปรับแต่งได้ดี

เห็นด้วยอย่างยิ่งเลยครับ

ถ้า set สิทธ์คนในบ้านคุณเป็นแค่ user แค่นี้ก็ลงโปรแกรมอะไรไม่ได้แล้วครับ

ไวรัสก็ทำอะไรไม่ได้มากขึ้น เพราะเป็นแค่ user ไม่มีสิทธิ์เขียนหรือแก้ใข registry

Comment

ขอบคุณครับ ตอนนี้ใช้ SIDE BAR แล้ว คิดว่าน่าจะ OK

ที่ไม่ชอบแยก USER เพราะบางทีเขาลงโปรแกรมที่ต้องใช้ร่วมกัน แต่เขาลงเป็นแค่ user นั้น ก็ต้องมาลงใหม่อีก แล้ว้าล๊อคไม่ให้ลง ก็จะลำบากมาให้เราลงอีก

จริงๆเหตุผลคือ ต้องการเตือนให้เวลาขาจะทำอะไรให้ถามเราก่อน เพราะชอบโหลดอะไรแปลกๆ เช่น ที่เคยเจอมา ติดไวรัส MSN จากเพื่อน หรือโหลดเพลง .exe (เหอๆ ไวรัสชัดๆยังจะโหลด) อะไรประมาณนี้

Comment

ง่ายๆ หากระดาษมาแปะข้างๆหน้าจอ

Comment

Working...
                  X