Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวน จัดสเปค(เรื่องมาก) ให้หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวน จัดสเปค(เรื่องมาก) ให้หน่อยครับ

งบประมาณ ไม่เกิน 15,000 นะครับ (ไม่ต้องใช้เต็มโควต้าก็ได้นะครับ ยิ่งน้อยยิ่งดีนะครับ)
    งบนี้ไม่ต้องรวม mouse keyboard monitor นะครับ

สรุปว่า อยากให้ช่วยเลือก cpu,mainboard,ram,vga card,hdd (case กับ PSU ถ้ามีรุ่นไหน แนะนำ ก็รบกวนด้วยนะครับ) อุปกรณ์ทั้งหมดไม่ได้กะเอามา overclock นะครับใช้รุ่นธรรมดาเลยครับ

ส่วนมากก็ใช้เล่น เนท ,เล่นเกม 3 มิติ,ดูหนัง,แต่งภาพ แล้วก็ โหลดบิตครับ
    ไม่ต้องแรงมากนะครับ เอาแค่เล่นเกมปัจจุบันได้ ก็โอเคแล้วครับ

CPU
    ขอเป็น intel นะครับ (สงสัยหน่อยนึงครับ คือเวลาดูสเปค CPU ในเวบ บางตัวจะมีบอกว่าเป็น speed step ส่วนบางตัวที่เป็นรุ่นใหม่กว่า กลับไม่มี คือมันไม่มีหรือว่า เค้าไม่ได้ระบุไว้เฉยๆครับ)
    อยากได้แบบมี speed step ด้วยครับ เวลาโหลดบิตจะได้เปลืองไฟน้อยลง

RAM
    ขอ 2 Gb นะครับ ที่ดูมารู้สึกว่า bus 800 ราคา พอๆกับ 667 เลย ขอเป็น bus800 ครับ
    (สงสัยต่อครับ คือว่าถ้า speedbus ของ cpu กับ ram เท่ากัน มันมีได้เปรียบเสียเปรียบอย่างไร หรือป่าวครับ หรือว่า bus ไม่ต้องเท่ากันก็ได้ ยิ่งมากยิ่งดี)

Mainboard
    เรื่องมากหน่อยนะครับ คืออยากได้แบบพอดี ไม่ต้องเผื่อเพิ่มอะไรเลยครับ ช่องใส่แรม 2 อันพอ(เพราะไม่กะอัพเกรด) ,hdd interface sata2, ไม่ต้องมี slot เยอะ(ไม่ต่อ อุปกรณ์เสริม) ไม่มีการ์ดจอ ออนบอร์ด,แล้วก็ รองรับ ram bus800

VGA card
    เอาแบบเล่นเกมได้ แต่ไม่ต้องโหดนะครับ (สงสัยต่อครับ คือผมตั้งใจจะลง XP ซึ่งไม่มี DX10 เลยคิดว่า ถ้าใช้ GFตะกูล 7 ที่ตกรุ่น แต่แรงๆ แล้วไม่แพง ถ้าเทียบกับงบที่จะไปซื้อรุ่นที่มี DX10 ซึ่งไม่ได้ใช้ แต่แรงน้อยกว่า เช่น กับ 7600 กับ 8400 จะมีป่าวครับ แล้วมันเหมาะสมรึป่าว)
    interface เป็น DVI หรือ vga port นะครับ (จอเก่ามันมี port แค่ 2แบบนี้)

็HDD
    interface sata2 ขอรุ่นที่เน้นคุ้มราคาครับ ประมาณว่าถ้าเพิ่มอีกไม่กี่ร้อย แต่ได้ที่เพิ่มเท่าตัว ก็เพิ่มเลยครับ (แล้ว buffer 8 Mb กับ 16 Mb ประสิทธิภาพมันต่างกันมากมั๊ยครับ)

Intel E5200 ~3000
    GigaByte GA-EP35-DS3L ~3000
    Kingston 1024/800x2 ~530X2 = 1060
    Palit 9600GSO SONIC ~2900
    Western 320/7200 SATA II ~2000
    LITE-ON 20A4P ~850
    Enermax 460W / EG465P-VE (FMA) ~2450

15260

ยังไม่มีเคสเลยครับ ^^

ให้ข้อมูลมาครบแบบนี้ น่าช่วยเหลือครับ ^^

Comment

พี่ค้าบ อยากได้ความรู้ด้้วยอะ จะได้เอาไปประกอบการตัดสินใจ
      คือว่า เคสผมเล็งของ asus ไว้ รุ่นที่มันมี PSU มาให้เลยอะคับ จะได้ประหยัด
      ถามเพิ่มนะ Kingston 1024/800x2 ~530X2 = 1060
      ถ้าเอาเป็น 2Gb แผงเดียว มัน ต่างกันป่าวครับ (ประสิทธิภาพ และ ราคา)

อยากได้เวบที่ช่วยจัดสเปคหน่อยครับ หรือเวบที่ข้อมูลละเอียดๆ
      ขอบคุณพี่ gearhead นะครับ ได้เมนบอร์ดมาก็เลือกง่ายขึ้นเยอะเลยครับ
      อุปกรณ์ที่เลือกให้ ขอเอามาเป็นตัวเลือกนะครับ คือไม่จำเป็นต้อง เลือกมาตัวเดียว หรือมาฟันธงก็ได้ครับ ก็เป็นทางเลือกดีๆ หลายๆทางครับ ตัวเลือกจะได้หลากหลาย

Comment

Originally posted by krapok View Post
        พี่ค้าบ อยากได้ความรู้ด้้วยอะ จะได้เอาไปประกอบการตัดสินใจ
        คือว่า เคสผมเล็งของ asus ไว้ รุ่นที่มันมี PSU มาให้เลยอะคับ จะได้ประหยัด

- รุ่นไหนครับ แต่ผมว่าซื้อแบบแยกดีกว่าครับ ขนาดเคสรุ่นแพงๆยังไม่มีติดมาให้เลยครับ สำหรับในไทยนะครับ ตปท. ก็มีติดมาให้บางรุ่น

ถามเพิ่มนะ Kingston 1024/800x2 ~530X2 = 1060
        ถ้าเอาเป็น 2Gb แผงเดียว มัน ต่างกันป่าวครับ (ประสิทธิภาพ และ ราคา)

- 1Gx2 1060
        - 2Gx1 880

แนะนำให้ใช้ 2 ตัว เพราะ จะได้ใช้ Dual Channel ครับ ประสิทธิภาพจะดีกว่าครับ

อยากได้เวบที่ช่วยจัดสเปคหน่อยครับ

- เท่าที่เห็นไม่มีนะครับ เพราะ ความต้องการต่างกัน แถมรุ่นก็มาเร็ว ตกรุ่นเร็วด้วยครับ

หรือเวบที่ข้อมูลละเอียดๆ

- จริงๆ ถ้าอยากทราบข้อมูลรุ่นไหน Google นี่ล่ะครับ ง่ายสุด หรือ อาจจะไปดูที่เวปผู้ผลิตเลย

ขอบคุณพี่ Gearhead นะครับ ได้เมนบอร์ดมาก็เลือกง่ายขึ้นเยอะเลยครับ
        อุปกรณ์ที่เลือกให้ ขอเอามาเป็นตัวเลือกนะครับ คือไม่จำเป็นต้อง เลือกมาตัวเดียว หรือมาฟันธงก็ได้ครับ ก็เป็นทางเลือกดีๆ หลายๆทางครับ ตัวเลือกจะได้หลากหลาย
        ตอบแล้วครับ

Comment

Working...
        X