Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทดแรม 1:1@1100Mhz ดีกว่า 5:6@1100Mhz อย่างไหนดีกว่ากัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทดแรม 1:1@1100Mhz ดีกว่า 5:6@1100Mhz อย่างไหนดีกว่ากัน

ทดแรม 1:1 บัส 1100MHz
    กับ 5:6 บัส 1100MHz สมมุติเฉยๆ นะครับ อันไหนแรงกว่ากันครับผมเล่นบัสสูงๆ
    ทดแรม 1:1 แบบนี้ทำให้ต้องลดตัวคุณ cpu ลงครับ
    อยากทราบว่าเล่น bus สูงๆ ทดแรม 1:1 กับไม่ 1:1 อันไหนดีกว่ากันครับ

ขอบคุณครับ

ตัวแปรที่สำคัญที่จะขาดไม่ได้คือความเร็วของ cpu ....

Comment

ถ้าทดแบบ 1:1 แล้วลากแรมไปได้ถ้ง 1100MHz แสดงซีพียูคุณแหล่มมากๆ บอร์ดก็เทพสุด

Comment

ขอแจมหน่อย ทดแรม1:1ทำไงอะไมเข้าใจงงงงงงช่วยอธิบายหน่อยนะคับ
        แรมที่ใช้ ocz ddr2bus800cl4-4-4-?จำไม่ได้12รึป่าวไม่แน่ใจ
        ถ้ามีรูปไบออสจะดีมากเลยบอร์ด asus p5q-e

Comment

ถ้าพูดถึงบัสแรมอย่างเดียวก้อพอกันครับ

แต่ถ้าคิดซีพียูร่วมด้วยละก้อ 1:1 กระฉูดกว่าเยอะ

Comment

คื่อว่าอยากทราบการทดแรมอะคับทำไม่เป็น

Comment

ทดแรมกับไม่ทดแรม อันไหนจะแรงกว่ากันอ่ะ

ของผมทดแรม 1:1 แล้ว คะแนน Aquamark3D ลดลงอ่ะ มากด้วยนะ
              ส่วนไม่ทดแรมเป็น 1:2 แล้วคะแนน Aquamark3D เพิ่มขึ้นอ่ะ เยอะมากด้วย

ตรงลงจะทำยังไงดี ทดหรือไม่ทดอ่ะ แล้วอันไหนเล่นเกมส์ดีกว่ากัน

Comment

อัพ รอต่อไปขอบคุณมากครับที่ตอบกันเน้อ

Comment

ผมให้ Abit มันตั้ง 1:1 ง่ายมากๆ เล่น asus ต้องคำนวนเอง เหอๆ

Comment

Originally posted by adtong View Post
                    ผมให้ Abit มันตั้ง 1:1 ง่ายมากๆ เล่น asus ต้องคำนวนเอง เหอๆ
                    DRAM Frequency ท่านเท่าไหร่อ่ะคับ

Comment

Originally posted by JaAeBe View Post
                      ทดแรมกับไม่ทดแรม อันไหนจะแรงกว่ากันอ่ะ

ของผมทดแรม 1:1 แล้ว คะแนน Aquamark3D ลดลงอ่ะ มากด้วยนะ
                      ส่วนไม่ทดแรมเป็น 1:2 แล้วคะแนน Aquamark3D เพิ่มขึ้นอ่ะ เยอะมากด้วย

ตรงลงจะทำยังไงดี ทดหรือไม่ทดอ่ะ แล้วอันไหนเล่นเกมส์ดีกว่ากัน
                      1:2 มันยังไงครับ งง CPU 400 RAM 800*2 = 1600 นะเหรอ 5555555555

ปล. งงเหมือนกัน เทพมาตอบที่ครับ

Comment

Originally posted by dears View Post
                        ตัวแปรที่สำคัญที่จะขาดไม่ได้คือความเร็วของ cpu ....
                        ตามท่านเดียเลยครับ ก่อนอื่น ต้องเอา speed cpu เป็นที่ตั่งครับ
                        ส่วนมาก เอาเร็วสุดเท่าที่ oc ได้(หมายถึงใช้งานได้นะ) แล้วค่อยไปดู ram ครับวาจะวิ่ง 5:6 ได้ไหม ถ้าได้ ก็ เอา 5:6 ครับมันจะเร็วกว่า 1:1 (แบบเทสคะแนน)
                        แต่ความรู้สึก ก็ไม่ต่างกันนะผมว่า

Comment

Originally posted by Camfrog_Terms_Of_Service View Post
                          1:2 มันยังไงครับ งง CPU 400 RAM 800*2 = 1600 นะเหรอ 5555555555

ปล. งงเหมือนกัน เทพมาตอบที่ครับ
                          ตามนี้เลยคับ http://valid.x86-secret.com/show_oc.php?id=447713

Comment

Originally posted by ooXYZoo View Post
                            ตามท่านเดียเลยครับ ก่อนอื่น ต้องเอา speed cpu เป็นที่ตั่งครับ
                            ส่วนมาก เอาเร็วสุดเท่าที่ oc ได้(หมายถึงใช้งานได้นะ) แล้วค่อยไปดู ram ครับวาจะวิ่ง 5:6 ได้ไหม ถ้าได้ ก็ เอา 5:6 ครับมันจะเร็วกว่า 1:1 (แบบเทสคะแนน)
                            แต่ความรู้สึก ก็ไม่ต่างกันนะผมว่า
                            ผมว่ามันต่างกันนะ นิดนึง

Comment

ยังไงนะ ตกลง 1:1 กับ 5:6 อันไหนเร็วกว่ากัน
                              ผมเคยอ่านเจอมีคนบอกว่า แรม1:1 จะทำให้ ข้อมูล
                              จาก CPU ไปแรมไม่ต้องรอ เพราะมันผ่าน 1:1 เลย
                              เหมือนจะเป็นคอขวดมั้ยไม่เข้าใจเหมือนกัน ถ้าเป็น 1:1 มันเร็วสุดหรอครับ

Comment

Working...
                              X