Announcement

Collapse
No announcement yet.

DVD ไม่อ่านแผ่นทำไงดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• DVD ไม่อ่านแผ่นทำไงดีครับ

ผมไปเช่าหนัง DVD มาดู
    พอมาเปิดที่เครื่องผม มันเปิดไม่ได้ครับ(แผ่นอื่นเปิดได้นะครับ) ไฟสีเขียวมันขึ้นค้าง จากนั้นก็ทำอะไรไม่ได้เลย ถึงเปิดได้ก็ยังไม่ถึงไหนก็ค้างซะแล้ว
    ผมเลยเดาว่าน่าจะเป็นที่แผ่น แล้วผมได้เอามาลองเปิดที่อีกเครื่องนึง ก็เปิดได้ครับปรกติเลย ทีนี้ผมสงสัยว่าน่าจะเป็น กะ DVD Drive ของผมเอง แล้วผมก็ได้ลองถอด DVD Drive ของผมมาลองเสียบอีกเครื่องนึง ดันใช้ได้ซะงั้น ดูได้ปรกติ
    ผมเลยกลับมาเสียบที่เครื่องผมอีก แต่คราวนี้เปลี่ยนสายแพร แต่ก็ไม่ได้เหมือนเดิม

สุดท้ายผมเลยเดาว่าเป็นที่ Windows ลงใหม่แล้วก็ไม่ได้เหมือนเดิม

ไม่รู้จะทำไงดีครับ ผู้รู้ช่วยผมด้วยครับ

ขอบคุณครับ....

อัพเฟิมแวร์ เกี่ยวรึป่าว

Comment

Originally posted by Improvisation View Post
      ผมไปเช่าหนัง DVD มาดู
      พอมาเปิดที่เครื่องผม มันเปิดไม่ได้ครับ(แผ่นอื่นเปิดได้นะครับ) ไฟสีเขียวมันขึ้นค้าง จากนั้นก็ทำอะไรไม่ได้เลย ถึงเปิดได้ก็ยังไม่ถึงไหนก็ค้างซะแล้ว
      ผมเลยเดาว่าน่าจะเป็นที่แผ่น แล้วผมได้เอามาลองเปิดที่อีกเครื่องนึง ก็เปิดได้ครับปรกติเลย ทีนี้ผมสงสัยว่าน่าจะเป็น กะ DVD Drive ของผมเอง แล้วผมก็ได้ลองถอด DVD Drive ของผมมาลองเสียบอีกเครื่องนึง ดันใช้ได้ซะงั้น ดูได้ปรกติ
      ผมเลยกลับมาเสียบที่เครื่องผมอีก แต่คราวนี้เปลี่ยนสายแพร แต่ก็ไม่ได้เหมือนเดิม

สุดท้ายผมเลยเดาว่าเป็นที่ Windows ลงใหม่แล้วก็ไม่ได้เหมือนเดิม

ไม่รู้จะทำไงดีครับ ผู้รู้ช่วยผมด้วยครับ

ขอบคุณครับ....

ลองเปลีี่ยนโปรแกรมดูก่อนครับ
      ลองพวก K-lite ,Gom, Power DVD อะไรเทือกนี้ดูก่อนครับ

ไม่หายแล้วค่อยลองลง Win ใหม่ครับ

ปล.เอาตัวไม่โมนะ

Comment

อันนี้ไม่เคยเจอ

Comment

ครับผม
          ผมลองมาแล้วครับ ก็ไม่ได้เหมือนเดิมครับ

ลืมบอกไปครับ CPU ผมขาหักไป 3 ครับ แต่มันก็ใช้งานปรกติ เล่นเกมได้ไม่มีปัญหาอะไรเลย
          เพียงแต่ตอน Boot ไบออสมันจะไม่จำค่าต้องเข้าไปเซ็ดใหม่เรื่อยๆเท่านั้นเองครับ

ผมไม่รู้ว่ามันจะเกี่ยวกะการที่ CPU ขาหักป่าวครับ

Comment

Working...
          X