overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 20 of 20

Thread: ขอคำแนะนำ เรื่องชุด Mcintosh

OverclockZone Member

Default ขอคำแนะนำ เรื่องชุด Mcintosh

สืบเนื่องจากกระผมเป็นหลานชายคนเดียวที่บ้าน และเพิ่งสนใจเรื่อง เครื่องเสียงได้ไม่นาน

ผมเพิ่งจะเริ่มเล่น เครื่องเสียงได้ไม่กี่เดือนเองครับ แต่เมื่อเร็วๆนี้ได้มีโอกาสคุยกับกูรูคนหนึ่ง[ขอไม่เอ่ยนาม] ซึ่งเป็น คนเก่าคนแก่ จึงไม่ได้มีความรู้กับเทคโนโลยีใหม่ๆเท่าไหร่ จึงต้องมาตั้งกระทู้อ่ะครับ รบกวนพี่ๆด้วย

ผมเพิ่งจะได้ทราบว่าที่บ้านแต่เก่าแก่ คุณก๋งของผมแกเล่นเครื่องเสียงหนักมาก และมีชุด Mcintosh ทั้งชุดซึ่งเมื่อสิบกว่าปีก่อน ราคาถึงหลักแสน สองแสน ผมจึงสนใจและได้กลับมาหาดูว่ามันอยู่ที่ไหน ปรากฎว่า น้าของผม[ซึ่งไม่รู้เรื่องเครื่องเสียงหนักกว่าผม]ได้นำมันมาวางตากแดด ฝุ่นเขรอะไว้ ผมกะลังจะไปขอเค้าเอามันมาบูรณะ เท่าที่มองด้วยตาไม่น่ามีอะไรเสียหาย ผมจึงอยากจะขอคำแนะนำดังนี้

1.จะนำมาใช้ร่วมกับเทคโนโลยีปัจจุบันได้ไหมและ ต้องทำอย่างไร

2.ถ้าจะเก็บรักษาอย่างใดจึงจะถูกวิธี

3.ราคาปัจจุบันมันยังมีค่าอยู่ไหม หรือไม่มีไคสนใจแล้ว

ปล.ถ้าเกิดผมขอได้มีพี่คนไหนสนใจแนะนำผมเซต หรือจะกรุณามาเซตติ้งให้ผมยินดีครับ

ด้วยความเคารพอย่างสูง

OverclockZone Member tontan's Avatar

บอกรายละเอียดให้มากกว่านี้ดีกว่าครับ เช่นในชุดมีอะไรบ้าง และบอกรุ่นด้วยจะได้แนะนำได้ถูก เพราะข้อมูลที่บอกมาน้อยเกินไปครับ

OverclockZone Member nooi's Avatar

ไม่ได้ใช้หลายปีควรนำกลับเข้าศูนย์เพื่อเช็คสภาพทั่วไปและเช็คกระแสเฉื่อยก่อนครับ

Vintage Mcintosh

Linn LP12/Lingo/Ekos/Troika, MCD7005, MX113, MC2205, MQ101, ML1C, R612, Cardas Crosslinks

ไปค้นข้อมูลมาได้ประมาณนี้อ่ะคับ

เมื่อกี้แอบๆไปดูมา มันหาที่บอกรุ่นยากอ่ะคับเลยไป search มา เห็นเค้ามีชุดแบบนี้เหมือนที่บ้านครับ

คาดว่ามันคงเป็นชุดเหมือนกันครับ

คงไม่ผิดไปจากนี้

OverclockZone Member ManGoTEAM's Avatar
    ลาดพร้าว & Go Home Donmuang

Mac ใช้ของApple เปล่านั้น

โอโห -*-

Mac ใช่ของ apple รึเปล่า

อึ้งกิมกี่

OverclockZone Member bossincar's Avatar
    กาญจนาภิเษก พระราม 2

ถ่ายรูปมาลงหลายๆ มุมดีกว่า . . .

มืดละอ่ะพี่ได้งี้อ่ะ พรุ่งนี้เดี๋ยวถ่ายใหม่

แต่ถ้าใครรู้ช่วยหน่อยนะฮะ

กำ รูปรายัมแมวมาก เด็วถ่ายใหม่อัพใหม่พุ่งนี้นะพี่

-*-

อย่าด่ากันนะ

OverclockZone Member camera's Avatar
    13.784893,100.613126

โอว ขุดมาบูรณะ ด่วนเลยครับ เทคโนโลยีเครื่องเสียงไม่มีเก่าครับ สมัยนี้ยังมีหลายคนถวิลหาของโบราณกันเยอะแยะ

OverclockZone Member Anubizy_GOLD's Avatar

อยากลองฟังจัง

เสียงมันต้องสุดยอดแน่ๆ

สมัยก่อนไม่ต้องลดต้นทุนเหมือนสมัยนี้ ค่าเิงินมันต่างกัน

แล้วยิ่งเป็นตัวทอปๆ ไม่ต้องพูดถึง

ซ่อมด่วนเลยครับ

ปล..ขอยลโฉมแบบชัดๆหน่อยครับ

OverclockZone Member tigertheking's Avatar

ยินดีด้วยครับ มันก็เหมือนกับคนที่เจอขุมสมบัติอะครับ ถ้ามีโอกาสลองไปคุยที่ KS home entertainment นะครับ ชั้น2 siam paragon นะครับ tel 021294311 - 12 นะครับ เผื่อว่าจะต้องเอาไป เช็คไปซ่อม แต่ฟังแล้วคิดว่าคงต้องเอาไปเช็คอะครับ

แต่มุขMAC กับ APPLE นี่ เด็ดครับขอเอาไปเล่นบ้างละกันครับ

OverclockZone Member tontan's Avatar

ขั้นแรก อย่าเสียบปลั๊ค
    ขั้นที่สอง ยกไปที่ตามที่คุณtigerthekingบอก กลัวว่าข้่างในจะมีเศษฝุ่นหนาแล้วจะทำให้ช๊อตได้จากความชื้น
    เรื่องราคาอย่ามาถามดีกว่าครับ คุณค่าไม่ได้อยู่ที่ราคาครับ คนบางคนตามหามาเป็นสิบปียังไม่เจอเลย อย่าเอาไปให้ร้านซ่อมทั่วไปซ่อม เอาไปที่KSเลยครับ แล้วอย่าลืมมาเล่าให้ฟังบ้างนะครับว่าเป็นยังไงบ้าง(ส่วนตัวแล้วชอบมากๆ แต่กำลังเงินไม่ถึงเลยได้แค่ลองฟัง ขนาดจะไปลูบๆครำๆพนักงานขายยังมองหน้างอเลย)

ผมขอรออีกสัก อาทิตย์แล้วจะไปบอกน้าอ่ะฮะ

เพราะเมื่อคืนญาติ[***งๆ]ผมเสียแล้วมีงานศพ กลัวแกจะด่าว่ามาถามอะไรตอนนี้

-*-

ผมเต็มใจให้พี่ๆมาลองดู ลองแนะนำได้เลยนะคับ ผมเป็นคนเข้าก่ะคนง่ายมาก .

ขอให้บอก เหอะพี่เดี๋ยวจะเปิดบ้านให้มาดู

ผมอยู่แถวๆ วิภาวดี 60 อ่ะคับ

ขอบคุณครับ

ที่ผมอยากเอามาทำขนาดนี้เพราะคำพูดคำนึง หลังจากไปนั่งถกเรื่องเครื่องเสียงกับเค้าอยู่นานสองนาน

"ก๋งเราน่ะ เค้ามี Mcintosh ชุดนึง เสียงฟังแล้วมันเพราะ ฟังอะไรก็เพราะไปหมด ฟังแล้วเบื่อ เพราะจนเบื่อ"

ปล.ผมมีเรื่องรบกวนพี่ๆอีกเรื่องนึง ผมเถียงกับเค้าเรื่อง Origin ของเสียง [ไม่แน่ใจว่าเรียกยังไงนะฮะ] คือเค้าบอกว่ายังไงซะเสียงจาก cd audio เล่นกับเครื่องเล่น ดีๆ ก็ดีกว่า เสียงจาก files ตรงๆ[ในความเข้าใจของผมคือ files lossless ในคอมมันไม่ได้ผ่านขั้นตอนอะไรมากมายเท่า การที่จะทำ cd ซักแผ่น อ่ะครับ ผมเลยเถียงกับเค้าว่ามันน่าจะ ให้เสียงที่ดีกว่า] เค้าไม่คิดว่าเสียงจากคอมจะดีกว่าได้ สรุปแล้วความจริงเป็นยังไงหลอคับพี่ ?

OverclockZone Member tanagritm's Avatar

Quote Originally Posted by tontan View Post
    ขั้นแรก อย่าเสียบปลั๊ค
    ขั้นที่สอง ยกไปที่ตามที่คุณtigerthekingบอก กลัวว่าข้่างในจะมีเศษฝุ่นหนาแล้วจะทำให้ช๊อตได้จากความชื้น
    เรื่องราคาอย่ามาถามดีกว่าครับ คุณค่าไม่ได้อยู่ที่ราคาครับ คนบางคนตามหามาเป็นสิบปียังไม่เจอเลย อย่าเอาไปให้ร้านซ่อมทั่วไปซ่อม เอาไปที่KSเลยครับ แล้วอย่าลืมมาเล่าให้ฟังบ้างนะครับว่าเป็นยังไงบ้าง(ส่วนตัวแล้วชอบมากๆ แต่กำลังเงินไม่ถึงเลยได้แค่ลองฟัง ขนาดจะไปลูบๆครำๆพนักงานขายยังมองหน้างอเลย)
    ของดีครับ ตามท่านนี้เลยครับ ของไม่ได้ใช้นาน เสียบปลั้กเดี๋ยวตูมตาม
    ps . ผมไปวนเนียนดู Mcintosh ที่เว็ปปิยะนัส อยู่เมื่อวาน ไม่นึกว่าจะมีคนมาโพส

OverclockZone Member Night_Angel's Avatar

Quote Originally Posted by Onlyoneshot View Post
    ที่ผมอยากเอามาทำขนาดนี้เพราะคำพูดคำนึง หลังจากไปนั่งถกเรื่องเครื่องเสียงกับเค้าอยู่นานสองนาน

"ก๋งเราน่ะ เค้ามี Mcintosh ชุดนึง เสียงฟังแล้วมันเพราะ ฟังอะไรก็เพราะไปหมด ฟังแล้วเบื่อ เพราะจนเบื่อ"

ปล.ผมมีเรื่องรบกวนพี่ๆอีกเรื่องนึง ผมเถียงกับเค้าเรื่อง Origin ของเสียง [ไม่แน่ใจว่าเรียกยังไงนะฮะ] คือเค้าบอกว่ายังไงซะเสียงจาก cd audio เล่นกับเครื่องเล่น ดีๆ ก็ดีกว่า เสียงจาก files ตรงๆ[ในความเข้าใจของผมคือ files lossless ในคอมมันไม่ได้ผ่านขั้นตอนอะไรมากมายเท่า การที่จะทำ cd ซักแผ่น อ่ะครับ ผมเลยเถียงกับเค้าว่ามันน่าจะ ให้เสียงที่ดีกว่า] เค้าไม่คิดว่าเสียงจากคอมจะดีกว่าได้ สรุปแล้วความจริงเป็นยังไงหลอคับพี่ ?
    เอ่อ ขอโทษจริงๆนะครับ

ผมเสียดายของมากนะครับ ถ้าจะต้องทิ้งหรืออะไร

แนะนำ เข้าเว็บนี้เลยครับ

www.htg2.net

ห้อง DIY มีช่างเก่งๆ และคนที่เล่นเครื่องเสียงระดับสูงอยุ่แยะ และ ถ้าคิดบูรณะ หรืออยากทราบแนวเสียง แนะนำครับ

ไม่อยากให้เข้า KS ถ้าเงินไม่ถึง หัวแบะครับ ยิ่ง vintage ขนาดนนี้ด้วย ไม่หมูครับ โดยเฉพาะคนไม่ทราบ โดนแน่นอน

แนะนำนะครับ ผมก็อยุ่แถวนั้น พอจะช่วยอะไรได้ก็ยินดีครับ

โชคดีครับ อย่าเพิ่งเสียบปลักนะครับ

Quote Originally Posted by Night_Angel View Post
    เอ่อ ขอโทษจริงๆนะครับ

ผมเสียดายของมากนะครับ ถ้าจะต้องทิ้งหรืออะไร

แนะนำ เข้าเว็บนี้เลยครับ

www.htg2.net

ห้อง DIY มีช่างเก่งๆ และคนที่เล่นเครื่องเสียงระดับสูงอยุ่แยะ และ ถ้าคิดบูรณะ หรืออยากทราบแนวเสียง แนะนำครับ

ไม่อยากให้เข้า KS ถ้าเงินไม่ถึง หัวแบะครับ ยิ่ง vintage ขนาดนนี้ด้วย ไม่หมูครับ โดยเฉพาะคนไม่ทราบ โดนแน่นอน

แนะนำนะครับ ผมก็อยุ่แถวนั้น พอจะช่วยอะไรได้ก็ยินดีครับ

โชคดีครับ อย่าเพิ่งเสียบปลักนะครับ

กราบงามๆครับพี่ งั้นผมขอถาม 2 ที่เลยนะฮับ

พี่อยู่แถวนี้หลอคับ?

เด๋วผมขอลองถามๆแล้วถ้ามีอะไรโหดๆ ผมจะขอรบกวนนะครับ

เหะ ๆ ๆ ๆ ดีจัย

ส่วนตัวผมเพิ่ง 23 เอง แล้วก็ไม่ได้ขอเงินที่บ้านใช้มานานมากแล้วฮะ

ถ้าขึ้นไป 6 หลักนี่ปัญหาพอควรเลยฮะ

ขอบคุณมากฮะ

OverclockZone Member lykimhuang's Avatar

เยี่ยมครับ เป็นชุดที่น่าสนใจเอามากๆ ว่างๆมาอับเดทนะครับ

ผมเล่นแผ่นเสียงเช่นกัน แต่ไม่ใช่ ลินน์นะครับ แค่ เรก้า

Bookmarks

Bookmarks