Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามนอกเรื่องหน่อยคับ ไม่เกี่ยวกะคอม เรื่อง gps

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามนอกเรื่องหน่อยคับ ไม่เกี่ยวกะคอม เรื่อง gps

คือ ท่านเคยใช้ หรือ มีประสบการณ์ เกี่ยว กับ gps คือ คิดจะซื้ออ่ะคับ แต่ไม่รู้ปรึกษาใคร เลยลองตั้งกระทู้ดูคับ
    1 ความแม่นยำในการหาเป้าหมาย จริงอย่าที่เว็บเค้าบอกไว้ไหม
    2 ทนทานหรือเปล่าคับ โดนน้ำ หรือ กระแทกแรงๆจะได้ไหมคับ
    3 การรับประกันเป็นยังไงบ้างคับ

1. ขึ้นอยู่กับตัวชิพครับ รุ่นเก่าๆนี่แทรคได้ดาวเทียมอาจจะไม่ค่อยเจอเท่าไหร่ หลังๆนี่ ดีขึ้นมากครับ

ความแม่นยำ อืม... ต้องดูที่การใช้งานครับ อย่างเช่น Garmin ที่ผมใช้อยู่นี้ มีคลาดเคลื่อนบางที่เป็น 100 เมตรครับ ต้องมีเทคนิคในการใช้งานนิดนึงครับ ต้องถามๆเพื่อนๆที่ใช้รุ่นเดียวกันครับบางทีถึงจะทราบ

2. ก็อุปกรณ์ไอทีทั่วไปครับ โดนน้ำก็พัง กระแทกแรงมากเกินไปก็เจ๊ง

3. มีไม่กี่เจ้าครับ ไม่เคยเสียเลยไม่ทราบครับ

แนะนำว่า ซื้อในไทย ราคาก็ แพงกว่าเมืองนอกนิดหน่อย แต่ได้แผนที่ไทยมาใช้เลยครับ
    ปล. ผมใช้ nuvi 710 ครับ ถ้าจะซื้อรุ่นนี้ ให้คำแนะนำได้ครับ

Comment

1. ความแม่นยำนี่หมายถึง ความแม่นยำในการหาเส้นทาง หรือ ความแม่นยำในการกำหนดจุดของปลายทางครับ
      ถ้าเป็นความแม่นยำในเรื่องของการหาเส้นทาง อันนี้แล้วแต่ซอฟท์แวร์ครับ แต่ละเจ้าก็มีการพัฒนาแผนที่เป็นของตัวเอง แต่เค้าว่ากันว่า ถ้าในกรุงเทพฯ ของ Garmin จะแม่นยำที่สุดครับ แต่ถ้าหากออกต่างจังหวัด เค้าแนะนำให้ใช้ iGo ครับ

ส่วนเรื่องความแม่นยำในการกำหนดจุดปลายทาง ก็มีคลาดเคลื่อนบ้างครับ แต่ก็อยู่ในระดับที่รับได้ ไม่ทำให้เราหลง บางทีคลาดเคลื่อนไปแต่ยังไงก็ตาม เราก็ไม่ได้เชื่อซอฟท์แวร์ไปซะทั้งหมดครับ มันต้องใช้วิจารณญานของตัวเราเองด้วย ไม่มีซอฟท์แวร์ไหนเก่งกว่าคนหรอกครับ

2. เรื่องความทน ผมว่าถ้าหากจะซื้อแบบที่ติดไว้ในรถ ไม่ได้ติดตัวไปลุยป่าลุยเขาที่ไหนก็พังยากมากๆละครับ ถ้าอยากเอาไปลุยป่าเขา ก็ซื้อเป็นแบบที่เอาไว้ลุยโดยเฉพาะไปเลยครับ

3. ผมใช้ GPS ที่อยู่ในมือถือครับ ไม่ได้ใช้เป็นพวก อุปกรณ์ GPS โดยเฉพาะ เลยไม่แน่ใจเรื่องประกันครับ

Comment

Working...
      X