Announcement

Collapse
No announcement yet.

idle กับ Full คืออะไร ผมไม่ทราบจิงๆครับรบกวนด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• idle กับ Full คืออะไร ผมไม่ทราบจิงๆครับรบกวนด้วยครับ

เป็นโปรแกรมหรือเป็นอะไรหรอครับ คือคนไม่รู้น่ะครับ ขอโทษด้วยหากเป็นคำถามโง่ๆไปหน่อย แต่อยากรู้น่ะครับ

IDLE คือเวลาที่ CPU ว่าง ไม่มีงานให้ทำ (อาจจะมีงานเบล็คกราวด์ นิดๆหน่อยๆ) ใช้ CPU ไม่ถึง 5 %
    Full คือ เวลาที่ใช้งานเต็มๆ เวลาเทส เล่นเกม ใช้งานหนักๆ CPU จะขึ้น 95-100%

Comment

ใช้ โปรแกรม hw monitor ดูก็ได้ครับ

idle คือ อุณหภูมิของ cpu ไม่ได้ run เต็มที่

Full หรือ full load คือ อุณหภูมิของ cpu run เต็มที่

Comment

...ถ้าเอาคำว่า Idle ไปเปิดพจนานุกรมอังกฤษ-ไทยจะได้ความว่า

หรือจะพูดอีกอย่างว่า "เป็นสภาวะที่CPU กำลังขี้เกียจ, อยู่ว่างๆไม่ยอมทำอะไร, CPUไร้สาระ" แบบนี้ก็คงพอได้มั้ง

Comment

กระจ่าง บ่ ท่าน จขกท.

Comment

idle ก็เหมือนมอไซด์ติดเครื่องเดินเบาไม่บิดคันเร่ง full ก้เหมือนเราบิดคันเร่งให้เครื่องทำงานเต็มที (คอมหรือมอไซด์)

Comment

Working...
            X