Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยดูผมจัดสเปคหน่อย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยดูผมจัดสเปคหน่อย

AMD Athon x2 5000+ Black Edition ราคาประมาณ 3000
    Asus Crosshair 2 Formula ดูที่ Computer&More ครั้งก่อน 9800฿ ตอนนี้เท่าไรแล้วคับ
    GF 9800GTX+ เอา XFX หรือ Asus ดี
    RAM Kingston 800MHz 2Gb x2 ถ้า CL4 ราคาเท่าไหร่คับ
    Harddisk เอาไหนดีคับ ขอแคช 32 Mb สัก 500Gb คับ
    DVD LG 2ตัวคับ รวม 1600 บาท
    Case NZXT Tempest Craft 3300
    PSU Silencer 750 Quad ตัวนี้ราคาเท่าไรคับ

ทั้งหมดนี้ไม่น่าเกิน 43000 นะคับ นี่ยังไม่รวมจอกับลำโพงนะคับ (ทนใช้ตัวเก่าไปก่อน)
    ส่วนใครที่จะถามว่าทำไมผมใช้ CPU เก่าอย่างนี้ ก็จะบอกว่าเดี๋ยวผมรอเก็บเงินไว้ใช้ PhenomII 4หัว
    รุ่นใหม่ที่จะมาปีหน้านะคับ

งบ40k เล่นintelเถอะครับ

Comment

VGA แนะนำ EVGA ครับ หรือจะ XFX ก็ได้
      แรมถ้าเป็น CL4 ราคาเพิ่มอีกเท่าตัวครับ CL5 1900 CL4 3900 (เหอะๆ ซื้อมาเป็น 8GB เลยดีกว่า)
      HDD WD640GB AAKS Cache 16MB แต่แรงงงงงงง
      (แคชเป็นเพียงที่พักข้อมูลระยะสั้นๆ ถ้าเกิดเป็นไฟล์ใหญ่ๆ Cache ไม่ช่วยอะไรเลย)
      PSU ราคา 6xxx ปลายๆครับ แพงมากๆ iCute 650W ดีกว่า 2690.- เอง

Comment

งบเยอะมาก ซื้อ VelociRaptor ด้วยนะคับ เอาไว้ลงวินโดว์ แรงแน่
        งบขนาดนี้ เห็นด้วยว่าควรเล่นอินเทลคับผม

Comment

MB กับ CPU นี้มันไม่เข้ากันเลยครับ

เอางบ MB ไปซื้อ X4 9950 7500 เอง เอางบ CPU ไปซื้อ MB ASUS M3A78-EM ดีกว่าครับ ไม่แรงกว่า มีด่าผมได้เลย

แต่ถ้าชอบ ก็ไม่ว่ากันครับ อิอิ

ชอบเป็นเหตุผมที่อยู่เหนือทุกๆเหตุผลครับ เอิ้กๆๆๆ

Comment

เรื่องที่ผมเลือกเมนบอร์ดเป็น Asus Crosshair 2 Formula เพราะว่า..ผมกะจะซื้อ GF9800GTX+ อีกตัวมาต่อ SLI อีก (ถ้าเก็บเงินได้) ดังนั้น เพื่อการจ่ายไฟที่ไว้ใจได้ จึงเลือก PSU แพงๆอย่างนี้ละคับ(มันรองรับ SLI คับ) และผมเขียนบอกไว้แล้วว่ารอ PhenomII ในปีหน้านะคับ
            ส่วนที่ผมไม่เล่นอินเทล เพราะเมนบอร์ดที่ต่อ SLI ได้ที่ใช้กับอินเทลได้ส่วนมากราคายังแพงอยู่คับ
            (10000+ทั้งนั้น)
            ส่วนเรื่องที่ให้ใช้ VelociRaptor ผมไม่เอาคับ ความจุยังน้อยอยู่(แถมแพงเกิน) แต่เรื่องที่มันแรงนั้น
            ผมยอมรับมันคับ ของเค้าแรงจิงๆ(10000RPM นะคับ)
            และแรม ผมว่า พวกCL4 ทั้งหลายก็แพงจิงๆอย่างที่ Nuๆๆ บอกไว้นะคับ ผมว่า รอราคามันลดดีกว่า
            ดูสเปค PhenomII ได้ที่นี่คับ
            http://www.quickpcextreme.com/blog/archives/1612
            Last edited by GGan; 22 Nov 2008, 22:10:15.

Comment

Working...
            X