Announcement

Collapse
No announcement yet.

Ex Clear CMOS with 40 bath

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Ex Clear CMOS with 40 bath

ผมว่าหลายคนคิด เเต่หลายคนไม่ได้ทำ
    สาย ต่อสำหรับ Clear CMOS เเบบภายนอก

บังเอิญ2อาทิตย์ก่อน เดินพันทิพย์ ชั้น4โซนหลัง ร้านDtech ซื้อสายเเปลง Molex>>3pin มาหลายเส้น เก็บไว้เผื่อได้ใช้เส้นละ20บาท ทั้ง2เเบบ

เเล้ว 2-3วันมานี้ได้ OCอย่างจริงจัง
    เเล้วเบื่อต้องมานั่น จั้มเพื่อ Clear CMOS
    เนื่องจากผมเอาบอร์ดลงเคสทำให้ยุ่งยาก ต้องใช้คีมปากจิ้งจก หนีบ เเล้วคิดว่าซักวัน ได้งานเข้าเเน่
    จึงทำการหาสายสำหรับเคลียเเบบภายนอก

พระเจ้า!!! ซิลเวอร์สโตน เป็นเงินไทยประมาณ600-800บาท

จึงอยากทำบ้างเเบบบ้านๆ
    วันนี้จึงเสนอด้วยเงิน40บาท+กับของเหลือๆในลิ้นชัก ซื้อสายตามรูปเเรกมา2เส้น เเล้วจัดการ เอาหัวน้องโมออกซะ ตัดหรือตึงเอาเลยครับ ผมเถื่อนอยู่เเล้ว จากนั้นจะเหลือซากตามรูป

จากนั้นก็รื้อลิ้นชักออกมาดูว่าเหลืออะไรบ้าง ปรากฎ มีที่หุ้มสายถัก เทปดำพันสาย กรรไกร พอวัดความยาวสายเรียบร้อยก็ตัดสายถักเลยครับ เวลาทำออกมาจะได้ดูดีมีตระกูลหน่อย

จากนั้นก็ตัดต่อตามสีของสาย ตามรูป พันด้วยเทปดำอย่างง่ายๆ เเต่ไม่ต้องกลัวจะไม่งาม เพราะเรามีสายถัก

บลา บลา ๆๆๆๆๆๆๆๆ จากนั้น ก็หุ้มสายเก็บงานให้เรียบร้อยใช้เวลาไม่เกิน10นาที อย่างลืม เป่าท่อหดให้สวยทั้งหัวเเละท้าย

จากนั้น เอาจั้มเปอร์จากบอร์ดมาจิ้ม พอดีเลยครับ

ต่อไปก็เอาใส่เครื่อง จัดสาย เน้นสวยไว้ก่อนครับ

พอไหวไหมครับ เเละนี่คือส่วนที่โผล่ออกนอกเครื่อง เเสนสะดวกด้วยตังค์40บาท

จบด้วยภูมิปัญญาชาวบ้านเเบบง่ายๆ
    ถ้าถูกใจเวลาอ่านจบ กด Thank เเละคอมเม้น ซักนิดจะเป็นกำลังใจได้มากครับ

ลาก่อนครับ ... เวลาทำไม่นานเเต่มานานตอนลงกระทู้ อัพรูป

เพิ่มเติมครับ เครดิตท่านหัวเกียร์

Last edited by jamesboyd; 26 Nov 2008, 23:05:07.

รอชมตั้งนาน ที่ เคลีย BIOS นั้นเอง แค่ 40บาท ได้ขนาดนี้ สมกับการ Modify จริงๆครับ

Comment

เเจ่มท่าน

Comment

สุดยอดมันสมองคนไทย

Comment

แจ่มมากครับท่าน

Comment

สุดยอดครับ

Comment

แจ่มโครตเลยครับท่าน

Comment

ดีครับ........

Comment

ขอคาราวะคับ

Comment

So Good

Comment

แพง............ อุ ๆๆ

Comment

สุดยอดไปเลยครับพี่เจมส์ ^^

Comment

แจ่มจริงๆครับท่าน

Comment

อ่ะ แจ่มสุดยอดดดด

Comment

แจ่มๆๆๆๆ

Comment

Working...
                              X