Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับเครื่องผมสตาร์ทหลายครั้งก็ยังไม่ติดซะที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับเครื่องผมสตาร์ทหลายครั้งก็ยังไม่ติดซะที

ก่อนอื่นเลยก็เสปค
    CPU - X2 3800+
    M/B - VNF4 Ultra
    RAM - DDR1 Cossiar XMS 512*4
    VGA - Redeon x1600xt
    HDD - SAMSUNG 80 GB*2

ปัญหาพบเมื่อสองสามวันที่แล้วคือเวลาเปิดเครื่องมันจะดับครับ
    คือพอเปิดปุ๊ปไฟแดงๆ ฮาร์ดดิสก็ติด ไฟพาวเวอร์ก็ติด ไปได้สักแปปนึง จากนั้นก็ดับ รอสักพัก แล้วผมก็กดใหม่ ติดสักพัก (ประมาณ 2-3 วิ) ก็ดับอีก ทำยังงี้อีก 3-4 รอบก็ดับ
    อีก รอบที่ 7 ติดใช้ได้ตามปกติ
    ระหว่างที่เปิดไม่ติดนั้นผมพยายามแก้ไขดังนี้แล้วครับ
    1.ถอดแรมออก 1 คู่ เหมือนเดิม
    2.ถอดแรมออกหมด ทำให้มีเสียงตีิ๊ดยาว แล้วก็ดับ- -"
    3.เปลี่ยน PSU ติด 2-3 วิ ก็ดับเหมือนเดิม
    4.เปลี่ยนสายไฟของ PSU ก็ดับเหมือนเดิม

ผมควรจะทำเช่นไรดีครับ

น่าจะลองเปลี่ยน CPU ด้วยนะ เผื่อไว้ แต่ถ้าไม่เสียก็ดูที่ ใน Bios ในหมวด Hardware Moniter ดูว่า ความร้อนอยู่ที่เท่าไร

Comment

มันเกี่ยวกับเมนบอร์ดไหมครับ

Comment

ผม เจ้าของกระทู้เองครับ
        PSU เป็น ENermax 450 w 2 FAN นะครับ

Comment

เครื่องสตาร์ทหลายครั้งแล้วไม่ติดนี่ น้ำมันท่วมรึเปล่าครับ ทิ้งไว้ซักพักแล้วลองสตาร์ทใหม่นะครับ อ้าว.... เครื่องคอมนี่หว่า ไม่ใช่มอเตอร์ไซค์ อิอิ

Comment

Originally posted by จขทก View Post
            มันเกี่ยวกับเมนบอร์ดไหมครับ
            เป็นไปได้ครับ

ลองใส่แรมสักตัว(แรมคงดีซักตัวแหละ)เปิดดูลองสลับสล๊อทแรมดูด้วยนะคับ

Comment

ไอ้นี่มันบอร์ด CHANGTECH ไม่ไช่เหรอ ครับ ลองดู การบวมของ คอนเดนเซอร์ ที่อยู่ข้าง สล๊อตแรม / PCI-E นะครับ

แล้วดู การ์ดจอด้วยนะครับว่า ความร้อนขึ้นเปล่า

Comment

ถ้าเป็นผมคงสงสัยเมนบอร์ดกับตัวจ่ายไฟครับ

Comment

ลองเข้า Bios นะ ถ้ายังดับอีก เคยเปลี่ยน CPU หายสนิททันตาเห็น
                  แต่บางทีก็เป็นที่ M/B เอาไป ให้ร้านเช็คทีละส่วนดีสุด ไม่ต้องซื้อเก้อ

Comment

ผม จขทก เองอีกครั้งครับ
                    ตอนนี้ปัญหาโดยรวมก็คือ
                    มันจะเป็นตอนกดเปิดเครื่องเท่านั้นครับ ถ้าเปิดเครื่องติด มันก็ติดไปเลย ไม่มาดับตอนกำลังเล่นเกมหรือเล่นเน็ตอะครับ
                    แต่ถ้าไม่ติดมันจะดับก่อนเสียง beep ก่อนเข้าหน้าไบออสที่บอกความเร็วซีพียูและแรมฮาร์ดดิสอะครับ

ถ้าผ่านเสียง beep มาได้แสดงว่าปลอดภัยอะครับ

ผมถอดซีพียูไม่ได้ครับ ยกขาที่หนีบออกมาแล้ว เหมือนมันติดอะครับติดแน่นเลย

Comment

อ่า....ลองดูจั๊มเปอร์ของcmosดูครับอยู่ในตำแหน่งเคลียร์หรือปกติครับเพราะบางทีในตำแหน่งเคลียร์ในบางบอร์ดก็เปิดไม่ติดครับผม
                      เพราะถ้าซีพียูเสียอาการคือเปิดได้แต่ไม่มีภาพขึ้นครับถึงแม้พัดลมซีพียูจะวิ่งแต่ก็จะพบว่าความร้อนซีพียูไม่มีเลยเมื่อเปิดไปสักพัก
                      ผมสงสัยบอร์ดอ่ะครับ เพราะท่านบอกว่าพาวเวอร์ก็เปลี่ยนแล้วฉะนั้นอาจจะไม่ได้มีปัญหาที่พาวเวอร์ครับ

Comment

อาการแบบนี้ เท่าที่เคยประสบกรรมมา ก็เมนบอร์ดท่านเริ่มรวนครับ กำลังจะไปละ เตรียมทางหนีทีไล่ไว้ได้เลย นะท่านนะ คงไม่นานเกินรอ

Comment

เห้ย จริงดิ กรำและทำไงดีนี่เรา

Comment

เครื่องเพื่อนผมเคยเป็น(แค่ 2-3 วิ แล้วดับ) ผมค่อยๆ ดึงปลั๊ก 20 พิน ช้าๆ(เผื่อว่ามันช๊อตที่ไหนจะได้รู้ๆ กันไปเลย) แล้วกดสวิตช์ ผลคือ ชิปที่ HDD ไหม้ จากนั้นก็ไปเคลม ที่ Synnex โดนไป 535บาท จากนั้น ก็ซื้อ Enermax 460W มาต่อ (เพราะทางซินเนตบอกว่า พาวเวอร์เริ่มเกเรแล้ว)ปรากฎว่า หายเป็นปกติ
                            น่าจะลอง
                            1.ถอด HDD ออก ถ้าติด ผู้ต้องสงสัยเป็นที่ HDD ทันที
                            2.ถอดสวิตช์หน้าเคสออก แล้วเอาไขควงหรือกรรไกรแตะที่ขา power ใช้แทนสวิตช์หน้าเครื่อง

แต่ที่ งง ก็คือ ต้องกดถึง 3 รอบขึ้นถึงจะติด อืมม ตอบยากเหมือนกัน น่าจะลองเอาผ้าสามสีผูกดูไหว้เช้า-เย็น อาการน่าจะหายไปครับ (ล้อเล่นน่ะ แหะๆ)

**ปล. ประสบการณ์ตรง มาแบ่งมาแชร์ให้ฟัง อาจจะลองทำดู หรือไม่ก็ได้**

Comment

ปัญหาอีกอย่างคือ ตอนนี้ติดปกตินี่สิ

Comment

Working...
                              X