Announcement

Collapse
No announcement yet.

มือใหม่สุดๆ ขอสอบถามหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มือใหม่สุดๆ ขอสอบถามหน่อยครับ

ผมเป็นมือใหม่สุดๆๆๆๆๆ เลยก็ว่าได้ครับ ถ้าถามคำถามโง่ๆ ไปยังไงก็ช่วยตอบด้วยนะครับ

คือผมเพิ่งเข้ามาหาความรู้ในบอร์ดนี้แค่ไม่กี่วันเองครับ (กำลังศึกษาอยู่ อยาก OC CPU ใจจะขาด)

เลยอยากทราบว่า ที่ผมได้รู้มา ตามนี้ถูกต้องรึยังครับ

การ OC CPU เบื้องต้นให้เข้าไปที่ ไบออสตอนเปิดเครื่อง โดยการกด Delete
    จากนั้น เข้าที่ เมนู Bios Setting ใน MB ของเรา แล้วปรับ CPU CLOCK ไปทีละนิดตามความต้องการ จากนั้นก็ไปปรับ AGP/PCI/SATA ให้ทำงานที่ความถี่เดิม แล้วเราก็กด Save แล้วก็ออกมา

แค่นี้ใช่มั้ยครับ? ถ้าเกิดใช่ อยากทราบว่้า เครื่องผมจะ OC CPU ให้ขึ้นไปได้ถึงประมาณเท่าไรครับ? แบบที่ว่าไม่ทำให้ร้อนจนเกินไปน่ะครับ

http://valid.x86-secret.com/show_oc.php?id=449846 ตามนี้เลยครับ แล้ว MB ผมนี่ไหวมั้ยครับในการ OC CPU

ปล.อ่อแล้วผมอ่านดูตามวิธีนี่ เห็นบอกว่า ขณะตอน OC CPU นี่ควรระบายความร้อน ด้วยหรอครับ ถ้าเกิดไม่มีการระบายจะ OC ได้รึเปล่าครับ หรือถ้าเกิดต้องมีนี่ ราคาประมาณเท่าไรครับ?

ปล2.ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ ขอบคุณมาก ๆ ครับ

oc ไปเลยครับ ผมก็เพิ่งทำเป็น ค่อย ๆ ทำไปค่อย ๆขึ้นไป แล้วไม่เข้าใจอะไรก็ถาม พี่ ๆ ในเว็บเลยครับผม

Comment

แรมลูกผสมวุ้ย เอานิดๆหน่อยก็พอได้ ....
      ถามว่าได้เท่าไหร่เนี่ยะ ปัญหาโลกแตกจริงๆ ของมีในมือก็ลองโล้ด ติดขัดตรงไหนก็ว่ากันเป็นเรื่องๆ

Comment

แรมแบบ Hybrid หรอครับ ทำไมมันต่างกันจังเลย สงสัยคงต้องทดกันสุดกู่

Comment

ถ้าเป็นบอร์ดตัวนี้ก็เข้าไปตามนี้เลยครับ

ปรับบัสที่วงไว้ครับ ที่ล่ะนิดนะ ถ้าอยากได้เยอะก็ต้องเพิ่มไฟข้างล่างด้วย
          ตรง PCI E ไม่ต้องไปยุ่งมัน บอร์ดรุ่นนี้ล็อค PCI-E ไม่ได้เดี๋ยวเปิดไม่ติดนะจ๊ะ

สุดท้ายก็ Save ก่อนออกครับ

Comment

P5LD2-SE
            mobo เทพ หุหุ คิดถึงมันจัง

Comment

ผมลองทำตามที่บอกแล้วครับ

แต่ว่า ตรงค่า บัส มันปรับไม่ได้อะครับ ลอง Enter ก็แล้ว ซ้ายขวาก็แล้ว มันปรับไม่ได้อะครับ

ทีนี้ มันเป็นที่อะไรอะครับ T^T

Comment

มันกด + - หรือเปล่าครับ หรือไม่ก็ PageUp PageDown

Comment

กด + - ครับ กด enter ไม่ได้

Comment

ได้แล้วครับ ขอคุณทุกท่านมากเลยครับ

ผมปรับจาก 266 เป็น 300 แต่อุณหภูมิ CPU ก็ขึ้นไปประมาณ 3-5 องศาครับ

แล้วผมจะรู้ได้ไงครับ ว่าจะปรับขึ้นไปได้ถึงเท่าไร ที่จะไม่ทำให้ CPU ร้อนหรือกินไฟจนเกินไปน่ะครับ
                    อ่อแล้วอีกเรื่องครับ คือว่า ทำไมตัวคูณผม มันไม่คงที่ครับ เมื่อวานดู 8 แต่วันนี้มันกลายเป็น 6 น่ะครับ

ขอบคุณทุก ๆ ท่าน มากเลยครับ
                    Last edited by auzumaki; 23 Nov 2008, 16:28:30.

Comment

อุณหภูมิ Idle ก็อย่าเกิน 40 ละกันครับปลอดภัย
                      ส่วนเรื่องตัวคูณก็หาดูแถวๆนี้แหล่ะ คำถามยอดฮิต เมื่อก่อนอ่ะ ผมก็เคยถามเหมือนกัน

Comment

Originally posted by niggadear View Post
                        oc ไปเลยครับ ผมก็เพิ่งทำเป็น ค่อย ๆ ทำไปค่อย ๆขึ้นไป แล้วไม่เข้าใจอะไรก็ถาม พี่ ๆ ในเว็บเลยครับผม
                        E7300เล่นบัส400เลยครับสบายๆ

Comment

ตัวไม่นิ่ง วิ่งไปมา ไปดูเลยคับ
                          http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=259516

P5LD2-SE ไฟ ดรอปวายร้าย
                          หาซิ้งค์แหล่มๆมาคับป๋ม หา ดินสอ2b มาข่วนนิสสสนึง วิ่งฉิว
                          ข่วนตรงนี้ซัก2ที

ขวนแล้วอย่าลืมเช็คไฟน๊ะคับ ถ้ามัน active ให้ลบออกแล้วเอาใหม่ ถ้ามันดรอปนิดหน่อย แต่ดีกว่าก่อนข่วนก้อพอคับ

ถ้าจะอัดแบบลืมโลกหาพัดลมมาจ่อ nb ซะหน่อยคับ
                          แล้วปรับ ไฟ fsb, mch ลองไล่ดูคับ รูปที่ท่านone จัดมาชัดดีคับ

ตอนผมเล่นตัวนี้ เปิดฝาเคส mira จ่อตัดปัญหาเรื่องความร้อนระบบไปได้หน่อยนึงคับ
                          สู้ๆคับ mobo อาจารย์ใหญ่ผมเลย

Comment

Working...
                          X