Announcement

Collapse
No announcement yet.

ระหว่าง Hyper 212 VS Tuniq Tower 120 อันไหนคุ้มกว่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ระหว่าง Hyper 212 VS Tuniq Tower 120 อันไหนคุ้มกว่า

1.อยากทราบว่าอันไหนคุ้มค้าที่จะซื้อมากกว่าความเย็น+ราคา
    2.อันไหนที่ซื้อมาติดตั้งแล้วสวยกว่าครับ

Tuniq Tower 120

ใช่ตัวนี้อยู่คับสวยดี
    ของผมมีไฟสีฟ้าด้วยยิ่งสวย
    ความเย็นก็พาe8400 c0 ของผมไปแตะ4.5g ได้อ่ะคับ

Comment

Comment

*0* ใหญ่มาก หนักปะท่าน
        Last edited by automatics; 24 Nov 2008, 15:49:31.

Comment

Tuniq เย็นกว่า แต่แพงกว่าไปประมาณ 400บาท
          เรื่องความสวยต้องอยู่ที่มุมมองของแต่ละคนครับ

Comment

[QUOTE=automatics;5099498]*0* ใหญ่มาก นักปะท่าน[/QUOT

ก็หนักอยู่แต่เย็นดีครับ

เชียร์Tuniqด้วยคนครับ

Comment

ต่างกรรม ต่างวาระ แต่เคยผ่านมือมาทั้งสองตัวครับ

ในราคา 1200 - 1300 บาท

Hyper 212 คุ้มค่าคุ้มราคากับประสิทธิภาพมากๆครับ

พาเจ้า 8200 ไปวิ่งแถวๆ 4.0+ Ghz ได้แบบ สบายใจๆ

อาจจะติดตั้งได้ยากไปสักนิดในครั้งแรก เพราะ มันขันน๊อตจากด้านล่างซึ่งต้องรื้อเมนบอร์ดออกมา
              แต่ติดไปแล้ว แน่นหนาใช้ได้ เย็นได้ง่ายๆแบบไม่ต้องมีเทคนิคอะไรมาก ขอแค่ mx2 สักหัวไม้ขีดก็พอ

พัดลมที่ให้มา เสียงเงียบและลมแรงเพียงพอ (จริงจะบอกว่า แรงแบบไม่หนวกหูครับ)

ซิลิโคนที่แถมมา ไม่เคยใช้เลยไม่ทราบว่า ดีหรือไม่
              แต่ถ้าอยู่คู่กับ mx2 อะไรๆก็ดีขึ้นผิดหูผิดตา

เก็บงานเรียบร้อยกว่าในความรู้สึกของผมนะ
              เพราะฟินต่างๆ ไม่ได้แหลม คม เหมือนกับ Tuniq ซึ่งรายนั้น อาจได้เลือดถ้าไม่ระวัง

ขนาดพื้นที่ผิวในการถ่ายเทความร้อนน้อยกว่า แต่ชดเชยกับ ท่อที่มากกว่า
              ระยะยาว ดูๆไปแล้ว ทำความสะอาดได้ง่ายกว่ามาก กับรูปทรงแบบนี้

ความสวยงาม? เรื่องนี้ นานาจิตตัง แต่ความรู้สึกของผมกับฮีตซิงค์ตัวนี้ ผมไม่ชอบเพลทสีดำๆที่ติดไว้บนฮีตซิงค์ทรงนี้เลย ให้ตายสิ ดูเห่ยมาก

และ ขนาดที่ดูไม่อวบอ้วนเท่ากับ tuniq ข้อดีก็คือ มีพื้นที่เหลือไว้ให้ได้เห็นความผิดปกติบนเมนบอร์ดได้บ้าง
              ติดกับ P5q-e ก็เกือบๆจะ ติด heatpipe แต่ก็ยังดีกว่า tuniq ที่มันมีระยะที่ใกล้ๆกว่า
              แต่ถ้าเอามาใช้กับเมนบอร์ดตัวอื่น ไม่มีปัญหาเรื่องน้ำหนัก และ การติดตั้งแต่อย่างใด

แต่ความรู้สึกนั้นจะหายไปหมดเมื่อใช้งานจริง และ ปิดเคส......

ถ้าติดตั้งได้ดีแล้ว กินกันไม่ลงครับ

พิจารณาตามรูปครับ หวังว่า 59 นาทีที่เทสคงพอ
              Last edited by Leim; 15 Mar 2009, 02:01:46.

Comment

ส่วน Tuniq เหรอครับ

ผมว่าเก็บงานไม่ค่อยเรียบร้อยนะครับ ตรงบริเวณฟินที่เหลมคมๆตรงนั้น
                อาจจะต้องระวังในการติดตั้งสักนิด

ความเย็น ตรงนี้ ผมหากราฟที่เคยเทสไว้เก่าๆ ยังไม่เจอนะครับ แต่ อยู่ระดับเดียวกันกับข้างบนที่ท่านเห็นนั้นแหล่ะครับ แต่ เท่าที่ผมจำได้ 212 นี่เย็นกว่าเล็กน้อยนะครับ

แต่อาจจะผิดพลาดตรงที่ ต่างกรรม ต่างวาระ ช่วงเวลาในการทดสอบมัน***งกันไปครับ แต่อุณหภูมิห้องคงที่ครับ 27 องศาเพราะอยู่ในห้องปรับอากาศครับ

การติดตั้ง ผมว่าง่ายนะ ง่ายมากครับ แต่ก็ต้องรื้อบอร์ดอยู่ดี

ติดไปแล้วให้ความมั่นใจว่า ติดได้แน่นหนา และ เรียบเสมอกันทุกมุมแน่ๆ

รูปทรงแบบนี้ แล้วแต่ชอบครับ แต่ผมชอบรูปทรงกว่า 212 พอสมควร
                ติดตรงที่ มันมีขนาดใหญ่มาก ซึ่งมีทั้งข้อเสียและข้อดีครับ

มีตัวปรับรอบพัดลม แต่ พัดลมก็เสียงค่อนข้างดังกว่ามาก ถ้าเทียบกันกับ 212 แล้ว

จะให้ฟันธง ก็คงไม่ได้ครับว่า อันไหนดีกว่ากัน เพราะมันก็ดีกันไปคนละแบบทั้งคู่

แต่ถ้า มีเงินในกระเป๋า 1200 - 1300 บาท ผมว่า หาอะไรที่มันเย็นกว่านี้ไม่ค่อยจะเจอหรอกครับ นอกจากไปซื้อน้ำแข็งมาใส่น้ำเย็นกิน....

ส่วนต่างที่เหลือ ก็ไปเอา mx2 มาสักหลอด ใช้กันยาวๆ เผลอๆยังมีเงินเหลืออีกนิดซื้อเบียร์กระป๋องมาแช่เย็นนั่งดูฮตซิงค์ในเคสแบบครึ้มอกครึ้มใจเวลาเทสไปพลางๆ ใครไม่กินก็ซื้อนมมาดูดกินไปซะนะครับ เสียสุขภาพ

แต่ ถ้าอยากได้แบบ แนวๆ เน้นความอะลังการ โดยไม่สนว่า มือเผลอไปโดนฟินแล้วเลือดสาดเลยนี่ก็ ไม่มีปัญหาครับ แต่ก็ต้องเผื่อไว้อีกนิดสำหรับ ซิลิโคนดีๆครับ ไม่งั้น จะตายน้ำตื้นเอาได้ง่ายๆ มันจะได้ทำงานได้อย่างมีประสิทธิภาพตามที่ควรจะเป็นครับ

สรุปคือ เงินพอซื้อตัวไหนก็เอาตัวนั้นครับ...... สองตัวนี้ดีเพียงพอที่จะไปนอนเล่นในเคสท่านแน่ครับ

Comment

ถ้าเอาความเย็น เท่ากันครับถ้าคุณไม่ได้ คล็อกไปสัก 4.0G อ่ะนะ ไม่ต่างกันหรอก (เคยใช้ทั้ง 2ตัว แล้ว)

ตอนนี้ผมใช้ ทูนิค ตามความชอบครับว่า อยากได้แบบไหน สวยคนละแบบ 212มีไฟสีฟ้า ใส่พัดลมได้ 2ตัว
                  ทูนิคเอาแบบไม่มีไฟก็พอ มีไฟแพง มีตัวปรับรอบพัดลม ตัวฟินออกแบบมาสวยดี แต่ระวังมันคมใช้ได้

แต่.......... ถ้าคุณใช้ 212 เคสคุณต้องกว้างกว่า 19ซม. ไม่งั้น ไปร์ข้างบนจะชนกับเคส บางเคสจะปิดไม่ได้เลยนะครับ ถ้าทูนิคเคสกว้างน้อยกว่า 19ซม. ยังใส่ได้สบาย

Comment

แว้วถ้าเปง asus lion square อ่ะ อันไหนเย็นกว่ากัน

Comment

ถ้าเคสท่านใส่พัดลม 12 เซนต์เป่าออกด้านหลังได้ ก็ใส่ hyper 212 ได้นะครับ

เคสบ้านๆธรรมดาๆ ใส่ได้ครับ

แต่เดี๋ยวผมหารูปเก่าๆก่อนครับตอนใส่กับ tuniq แต่ก็ใส่ได้หมดนะครับ ไม่มีปัญหาอะไร
                      Last edited by Leim; 15 Mar 2009, 02:01:46.

Comment

ลองดูตามภาพครับ สูงพอๆกัน แต่ความอวบนี่ tuniq กินขาด

เคสขนาดปกติ ใส่ได้หมดครับ

ส่วนความคุ้มค่าที่ จขกท.ท่านตัดสินใจก็ พิจารณาดูครับ

Comment

ใหญ่ๆ ทั้งนั้น

Comment

ถ้างบถึงก็จัด tuniq ไป

Comment

Originally posted by mc_toon View Post
                              แว้วถ้าเปง asus lion square อ่ะ อันไหนเย็นกว่ากัน
                              ถ้าไม่เอาเย็นเอาสวย ก็ Asus ก็ได้ครับ

Comment

Working...
                              X