overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 18 of 18

Thread: คอเกมส์ PC เวลาซื้อคอมคำณวนค่าไฟกันบ้างหรือเปล่าครับ

OverclockZone Member

Default คอเกมส์ PC เวลาซื้อคอมคำณวนค่าไฟกันบ้างหรือเปล่าครับ

คอมใหม่ๆเดียวนี้ ยิ่งกาดจอแรงๆ รู้สึกว่าจะกินไฟมหาศาล ถึงแม้ว่าบอร์ดกับcpu จะกินไฟลดลง แต่คงสู้ไม่ได้กับที่กาดจอกินเพิ่มขึ้นมา

ยิ่งคนที่ใช้ x2 ทั้งหลายครับ ค่าไฟเป็นไงกันบ้างครับ

ลองมาโพสๆกันดูนะครับ เป็นข้อมูลไว้ตัดสินใจ

ส่วนตัวผมใช้โน๊ตบุค G1S ครับ เพราะลองๆคำณวนดูแล้ว เมื่อก่อนใช้ desktop ค่าไฟประมาณเดือนละ 1600บาทครับ เล่นเกมบ่อย เปิดแอร์ตอนกลางคืน ตู้เย็น ทีวี

แต่พอเปลี่ยนมาเป็นโนตบุค เล่นพอๆกัน เครื่องไฟฟ้าอย่างอื่นไม่ได้เปลี่ยนเลยครับ ค่าไฟเหลือประมาณ 900-1000บาทครับ ลองๆคิดดูแล้ว ต่อเดือนค่าไฟของdesktop ประมาณ 500-600 เลยทีเดียว desktopราคาถูกกว่าก็จริง แต่ค่าไฟนั้น ไม่ถูกเลยครับ

OverclockZone Member HERO-NUT's Avatar
    SINGBURI , Chachoengsao

จิงคับ มันกินไฟ แต่เพื่อความมันส์ เรายอมได้ แหะๆๆ

OverclockZone Member happystati's Avatar

คอมแรงๆ กินไฟอ่วมเลย

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง - บางนา - สัตหีบ

อาศัย บริษัท พักพิง ^^
    ค่าไฟบาน

OverclockZone Member zbankz's Avatar

ช่วงที่ไม่เล่นคอม 400-500
    ช่วงที่เล่นคอม 700-1,000

ผมว่าของผมมะค่อยกินไฟนะครับ
    เล่นทั้งวัน+แอร์2-5ชม.

OverclockZone Member Open's Avatar
    l เชียงใหม่ l ลำพูน l พะเยา l

โหลดบิท 20 วัน + เล่นเกมพอสมควร ราวๆเดือนละ 500 ครับ ( ค่าไฟหน่วยละ 7 บาท >.< )
    ด้านบนนี้คือค่าไฟของ คอมพิวเตอร์ เพียวๆนะครับ

ถ้ารวมอย่างอื่นด้วยก็ 1200-1500 บาทต่อเดือน *-*V

Edit : หน่วยค่าไฟครับ บอกหน่วยเป็น 18 บาท ของค่าน้ำซะงั้น อิอิ
    Last edited by Open; 24 Nov 2008 at 14:25:36.

OverclockZone Member hurahara's Avatar

ของผมอยู๋หอ เจอเข้าไปหนักสุดก็1400

OverclockZone Member gamoxzone's Avatar

มีคอมพ์ยิ่งมีไว้เพื่อเล่นเกมส์แล้วก็ต้องยิ่งทำใจอ่ะครับ เรื่องค่าไฟบานเบอะ

OverclockZone Member Mr.TAXI's Avatar

.. แต่ถ้าคำนวนแบบผม ผมว่ามันคุ้มกว่าการที่เราออกไปเที่ยวนะครับ เปิดคอมเล่นเกมส์ ทำงาน ไม่ต้องไปเที่ยวไหน ถ้าออก ต่ำๆก็ค่าน้ำมันรถ ค่ากิน ค่าหมอ(นวด) เดือนๆ มากกว่าค่าไฟที่เพิ่มขึ้นจากคอมหลายเท่าตัว ..

ตอนแรกว่าจะแยกไปเลย ใช้โนตบุคทำงาน กับจะซื้อ xbox360 มาเล่นเกมครับ

แต่พอๆลองอ่านๆดูแล้ว xbox360 ก็กินไฟน้อยกว่าคอมนิดหน่อยเท่านั้นเอง - -'

OverclockZone Member songpol_oot's Avatar
    อยู่ โคราช/ชัยนาท ครับ

มีใครสามารถ คำนวณการใช้ไฟของคอมออกมาเป็น วัตถ์ ได้มั้งอ่ะ
    จาได้เปรียบเทียบค่าไฟกันง่ายๆ

OverclockZone Extreme Team eXzato's Avatar

ผมเดือนละ 3000 ถ้าไม่เปิดแอร์นอน 2800 ถ้าไม่เปิดบิท 2400

. . . . Will Be Back To eXtreme Soon ! ! ! . . . .

OverclockZone Member ooXYZoo's Avatar

ค่าไฟถูกกันจัง ขนาดผมไม่ค่อยจะแตะเกมเลยนะ เดือนนึง ราวๆ 3 พัน ได้

OverclockZone Member tawincam's Avatar
    ปางกะ ปิ ตะวันนา

คิดซะว่าค่าไฟ เป็นค่าเล่นเกมส์ร้านเกมส์

OverclockZone Member dy009's Avatar

Quote Originally Posted by Open View Post
    โหลดบิท 20 วัน + เล่นเกมพอสมควร ราวๆเดือนละ 500 ครับ ( ค่าไฟหน่วยละ 18 บาท >.< )

ไม่จริงอะท่าน หอผมหน่วยละ 7 เปิดวันละไม่ถึงหกชั่วโมง เดือนนึงเสียค่าไฟเก้าร้อยกว่า

อย่างอื่นมีแค่ ตู้เย็น หลอดไฟ รีดผ้าก็ไม่ได้รีด กาน้ำก็ไม่ได้ต้ม ทำไมมันแพงจั๊ง

OverclockZone Member SonkunG's Avatar

ลองใช้โปรแกรมนี่วัดค่าวัตถ์ที่คอมท่านใช้ครับ

http://www.thermaltake.outervision.com/index.jsp

เเล้วเอาวัตถ์นั้นมาหารด้วย1000 คูณด้วยจำนวนเวลาที่เปิดเเล้วคูณกับค่าไฟที่บ้านต่อหน่วย

เช่นคำนวณได้280วัตถ์ก็280/1000=0.28 เปิดโหลดบิท24ช.ม.ต่อวันก็เอา

0.28*24=6.72 นั้นคือหน่วยต่อวันที่ใช้แล้วก็ถ้าเปิดทุกวันก็เอาไปคูณกับจำนวนวันที่เปิดใช้

6.72*30=201.6 แล้วก็เอาไปคูณกะค่าไฟสมมุติว่าอยู่หอส่วนมากก็จะหน่วยละึ7บาทก็ตก

เดือนละ1411.2

แต่ถ้าอยู่บ้านถูกกว่ากันครึ่งหนึ่งเลยนะครับ อิ อิ

ซื้อของแรง อัดเกมส์โหดๆ แต่อยากประหยัดไฟ.... มันก็ยังไงอยู่นะครับ

OverclockZone Member Open's Avatar
    l เชียงใหม่ l ลำพูน l พะเยา l

>.< Edit ให้ล่ะครับ บอกหน่วยผิดจ้า ขออภัยๆ
    เดวจะเข้าใจผิดกันหมด
    ที่ผมบอกประมาณ 500 บาท คือค่าไฟของการใช้คอมเพียวๆเลยครับ
    เห็นเจ้าของกระทู้ถามถึงการคำนวณค่าไฟของ PC อ่ะครับ ผมเลยไม่ได้ตอบรวมเครื่องใช้ไฟฟ้าต่างๆด้วย แหะๆ

ถ้ารวมหมดก็ 1200+ ครับต่อเดือนไม่เคยต่ำกว่านี้ ( เครื่องทำน้ำอุ่น ตัวกินไฟชั้นดีเลย มิเตอร์วิ่งเร็วพอๆกับเปิดแอร์เลย )
    Last edited by Open; 24 Nov 2008 at 14:26:35.

Bookmarks

Bookmarks