Announcement

Collapse
No announcement yet.

HDD Western ระหว่าง blue กับ green series ต่างกันย้งไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• HDD Western ระหว่าง blue กับ green series ต่างกันย้งไงครับ

HDD Western ระหว่าง blue กับ green series ต่างกันย้งไงครับ
    แล้ว black series ตัว 500gb มีขายไหมครับ

ต่างกันที่สี

อิอิ

เขียวประหยัดพลังงาน

Comment

ช่วยตอบหน่อยครับ

Comment

สีเขียวเป็นรุ่นประหยัดพลังงานไม่เน้นแรง เหมาะเอาไปโหลดบิต
        สีฟ้าเน้นแรง แรงกว่าสีเขียว มี buffer 16 m
        สีดำแรงสุด มี buffer 32 m เจอในรุ่นความจุระดับ 750 กิ๊ก กับ 1TB

Comment

สีเขียวมันประหยัดกว่ากันมากไหมครับ ถ้าเอามาใช้เล่นเกม ดูหนัง มากๆไม่เหมาะสมใช่ไหมครับ

Comment

Originally posted by Angra View Post
            สีเขียวมันประหยัดกว่ากันมากไหมครับ ถ้าเอามาใช้เล่นเกม ดูหนัง มากๆไม่เหมาะสมใช่ไหมครับ
            ถ้้าตัว WD green เวลาไม่มีการใช้งานหนักจะลดรอบลงครับ พอเราเรียกใช้อีกทีมันหน่วงนิดๆ
            รอรอบกลับปกติก็ใช้ได้ไม่ต่างกัน ตัว blue

WD Caviar Blue
            Power Dissipation
            Read/Write 8.77 Watts
            Idle 8.40 Watts
            Standby 0.97 Watts
            Sleep 0.97 Watts

WD Caviar Green
            Power Dissipation
            Read/Write 5.4 Watts
            Idle 2.8 Watts
            Standby 0.40 Watts
            Sleep 0.40 Watts

ปล. เอามากเวป wd
            Last edited by Akatsuki; 24 Nov 2008, 01:05:38.

Comment

ถ้าทำ OS ใช้ตัว blue ดีกว่า แต่ถ้าไว้เก็บข้อมูล ใช้ตัวไหนก็ได้เหมือนกัน แต่ตัว green มันจะประหยัดพลังงานมากกว่า เวลาไม่ได้ใช้งาน มันจะลดรอบความเร็วอัตโนมัติ ทำให้ HDD ไม่ทำงานหนักตลอดเวลาครับ

Comment

ความรู้ อีกแล้ว +

Comment

http://www.overclockzone.com/forums/...ครับ

Comment

เดียวรอ black 2 TB ผมคืนนี้ถ้าลง win เสร็จทันเดียวมาเทสให้ดู ของสั่งเมื่อวานได้วันนี้

Comment

Originally posted by timefreefun View Post
                      สีเขียวเป็นรุ่นประหยัดพลังงานไม่เน้นแรง เหมาะเอาไปโหลดบิต
                      สีฟ้าเน้นแรง แรงกว่าสีเขียว มี buffer 16 m
                      สีดำแรงสุด มี buffer 32 m เจอในรุ่นความจุระดับ 750 กิ๊ก กับ 1TB
                      น่าจะเข้าใจอะไรผิดแล้วนะครับ

Green ไม่เน้นแรง ใช่ เพราะ ระบบประหยัดพลังงาน ทำให้ มีการลดรอบ มอเตอร์ลง เมื่อไม่ใช้งาน หรือหยุดไปเลยในบางกรณี และจะตื่นขึ้นมาใหม่ ซึ่งลักษณะแบบนี้ไม่เหมาะอย่างยิ่ง ที่จะนำไปโหลดบิท ที่ HDD จะต้อง Access เข้าถึงข้อมูล

มีการ read write ตลอดเวลา มันเหมาะแก่การ backup database มากกว่า

Comment

Blue แรง Green ประหยัดหลังงาน เคยเอากรีน ไปลง OS บูตดู โอ๋ พระเจ้ามันบูตช้ามากกกกกก มาย ตอนนี้เลยใช้เป็น EX HDD แต่เวลาใช้ก็ต้องใช้เวลาพอสมควรกว่าคอมจะเห็น

Comment

Working...
                        X