Announcement

Collapse
No announcement yet.

ต่อสาย HDMI-DVI ของจีน แล้วภาพสีเพี้ยน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ต่อสาย HDMI-DVI ของจีน แล้วภาพสีเพี้ยน

พอดีอยากลองช่อง hdmi ของจอเดลล์ 22 นิ้วที่บ้าน ไปเดินพันทิพย์พอดีไปเจอสาย HDMI-DVI ของจีน
    เลยลองซื้อมาต่อดู ผลปรากฏว่าภาพสีเพี้ยนไปเลยสีดำกลายเป็นสีเขียวหมดเลย เข้าวินโดว์ไม่ได้อีก
    พอเอาสายไปเปลี่ยนเส้นใหม่ที่ร้านมา ลองเอามาต่อก็เจอปัญหาเหมือนเดิม
    อยากรู้ว่าเป็นที่สายไม่ดี หรือว่าช่อง hdmi ของจอมีปัญหาหรือเปล่า
    ใครเคยใช้สายถูกๆต่อแล้วเจอแบบนี้บ้างไหมครับ

งานเข้าตัวเองครับ วันนี้ลองไปซื้อหัวแปลง dvi-hdmi มา
    แล้วลองเอามาต่อกับสาย HDMI-DVI ต่อออกมาเป็นสาย dvi - dvi
    ผลปรากฏว่าใช้ได้ปกติครับ สรุปว่าสายที่ซื้อมาใช้ได้ปกติ
    คงเป็นที่พอร์ต hdmi ขอจอเดลล์ซะแล้วงานนี้ เดี๋ยวต้องหาสาย hdmi - hdmi มาลองให้แน่อีกที
    Last edited by timefreefun; 25 Nov 2008, 21:08:17.

เล่น monster ของแท้เลยครับ

sigpic

Comment

Originally posted by mercadix View Post
      เล่น monster ของแท้เลยครับ
      น่าจะเป็นที่สายใช่ไหมครับคุณเบิร์ด
      ไปเจอของถูก กะจะลองสักหน่อย ที่ไหนได้เสียเงินเปล่าเลย

Comment

สายแบรนด์ดังๆ ยังเป็นเลยครับ สายมันเสียนะ อิอิ

Comment

Originally posted by tanagritm View Post
          สายแบรนด์ดังๆ ยังเป็นเลยครับ สายมันเสียนะ อิอิ
          มันจะเสียทั้งสองเส้นเลยเหรอครับ
          แต่ก็ไม่แน่ ร้านอาจจะเอาของเสียมาขายก็ได้
          ท่านอื่นเคยเจอปัญหานี้ไหมครับ

Comment

สายอาจจะขาดใน สัญญานวิ่งไม่ครบทุกเส้น

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
              สายอาจจะขาดใน สัญญานวิ่งไม่ครบทุกเส้น
              งั้นคงต้องระวังร้านพวกนี้แล้ว เอาของเสียมาหลอกขาย

Comment

ต้องดมดูว่ามีกลิ่นเสียป่าว ล้อเล่นน้า อิอิ

Comment

Originally posted by WerDerMor View Post
                  ต้องดมดูว่ามีกลิ่นเสียป่าว ล้อเล่นน้า อิอิ
                  ....

Comment

........

Comment

ผมมี หลายเส้นทั้งจีน ทั้งแบรนด์ ก็ใช้ได้ปรกติ แต่มีอยู่ 1 เส้น สั่งมาจากโซนี่ เส้นละ 3,000 บาท เสียครับติดๆดับๆ
                      อยู่ๆก็ภาพแตกบ้าง สีไม่ครบบ้าง สีเป็นเม็ดทั้งจอบ้างบางส่วนบ้าง ผมว่าทางที่ดีเอาสายไปลองเช็คกับเครื่องอื่นหรืออุปกรณ์อื่นๆ ดูก่อนครับ บางทีอาจเป็นที่ port ก็ได้นะครับ

Comment

งานเข้าตัวเองครับ วันนี้ลองไปซื้อหัวแปลง dvi-hdmi มา
                        แล้วลองเอามาต่อกับสาย HDMI-DVI ต่อออกมาเป็นสาย dvi - dvi
                        ผลปรากฏว่าใช้ได้ปกติครับ สรุปว่าสายที่ซื้อมาใช้ได้ปกติ
                        คงเป็นที่พอร์ต hdmi ขอจอเดลล์ซะแล้วงานนี้ เดี๋ยวต้องหาสาย hdmi - hdmi มาลองให้แน่อีกที

Comment

Working...
                        X