Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแนะนำติดชม spec AMD ที่จัดมาหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยแนะนำติดชม spec AMD ที่จัดมาหน่อยครับ

การใช้งาน: เล่นเกม / โหลดบิท / ดูหนังฟังเพลง / photoshop,lightroom
    ช่วยแนะนำหน่อยนะครับว่ามีตัวไหนควรเปลี่ยน ควรปรับ หรือเปล่า

CPU: AMD Phenom X4 9950 / 9750
    Mainboard : Abit AX78
    VGA: Powercolor 4870 (ref)
    HDD: WD640 AAKS
    RAM: Geil value 2*2 / G.skill 2*2 (TK)
    PSU: icute 650w

คือตอนนี้ลังเลอยู่ก็
    1. CPU ระหว่าง 9950 กับ 9750 เพราะที่ advice 9750 ถูกกว่าตั้งพันกว่าบาท
    2. Ram Geil กับ G.skill ตัวไหน work กว่าคับ เมื่อก่อนเห็นแนะนำ Geil กันแต่ตอนนี้ G.skill ลดราคาตามเลยไม่แน่ใจ
    3. ถ้าผม oc CPU ไปซัก 3.0GHz ต้องติด cpu cooler เพิ่มมั้ยครับ
    4. แนะนำ os ทีครับตัวไหน work ตอนนี้

กำลังจะซื้ออาทิตย์หน้านี้แล้ว

หวังว่าคงไม่ถามมากไปนะครับ ขอบคุณสำหรับทุกความเห้นครับ (-_/|\_-)

1 9950
    3. 9950 3.0ง่ายกว่าซิ้งเดิมพอไหว
    4. XP ori

Comment

ซื้อ GEIL ULTRA ครับ GSKILL PK

ลากบัสแรมช่วยครับ

เอา 3 G โดยเพิ่มตัวคูณผมว่าก็งั้นๆแหละครับ

Comment

การ์ดจอน่าจะเป็น NVIDIA GTX 260 อิๆ

Comment

VGA: Powercolor 4870 (ref)

เป็น Sapphire 4870 toxic ดีกว่า มิครับ

Comment

3.0ปรับตัวคูณงั้นๆหละครับ ลากบัสให้ตายเลยครับกับ4หัว ลากง่ายกว่า2หัวเยอะครับ......เหรอ

ลืมบอกไปแบบว่าดวงดี๊ดีลากบัสพังไป3ตัวละกะบักน่อม4หัว....DFIพังไป2เอิ๊กๆ แต่แรมไม่พังแฮะ
            Last edited by niCe_guY; 23 Nov 2008, 19:45:20.

Comment

1. 9950 มาปรับตัวคุณเอา วิ่งซิงค์เดิมๆ 2.8-3.0 ไฟต่ำๆก็พอทนครับ

2. G.Skill ถ้าจะเอามาใช้ให้เต็มที่เอาตัว PI บัส 1100 ดีกว่า เล่น Phenom หาแรมดีๆด้วย แค่วิ่งบัส 1066 ก็จะอ้วกแล้ว

3. วัดดวง ถ้าดวงดีก็ไม่ต้อง

4. XP SP2 32 BIT

ปล. CPU สมัยใหม่มันไม่จำเป็นต้องเล่นบัสสูงๆแล้ว เน้นที่การปรับแต่งค่าต่างๆ โครงสร้างคนละยุค CPU สมัยก่อนต้องลากบัสสูงๆถึงจะแรงครับ
              Last edited by tor_Za; 23 Nov 2008, 19:56:44.
              sigpic
              -ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
              -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
              งดแรงชั่วคราว

Comment

แล้วตกลง ลากบัส หรือ ปรับตัวคูณเพิ่ม ดีกว่า

Comment

Originally posted by tor_za View Post
                  1. 9950 มาปรับตัวคุณเอา วิ่งซิงค์เดิมๆ 2.8-3.0 ไฟต่ำๆก็พอทนครับ

2. G.Skill ถ้าจะเอามาใช้ให้เต็มที่เอาตัว PI บัส 1100 ดีกว่า เล่น Phenom หาแรมดีๆด้วย แค่วิ่งบัส 1066 ก็จะอ้วกแล้ว

3. วัดดวง ถ้าดวงดีก็ไม่ต้อง

4. XP SP2 32 BIT

ปล. CPU สมัยใหม่มันไม่จำเป็นต้องเล่นบัสสูงๆแล้ว เน้นที่การปรับแต่งค่าต่างๆ โครงสร้างคนละยุค CPU สมัยก่อนต้องลากบัสสูงๆถึงจะแรงครับ
                  เสริมจากท่านต่อนิดนะครับ >>> ลากบัสให้ตาย HT phenomไม่ถึง2000 NB Fre.ไม่เกิน2000 ต่อให้ลากแรมไปบัส1200 อิก แรงอิ๊บอ๊ายเลย แรงแบบไม่ต่างไรกับลากx2ไปบัส300แต่HT900 (X4ต่างจากx2มากมายครับ เอาวิชาเต่าล้านปีมาใช้ได้ครับแต่ใช้ได้แค่ขี้เล็บครับ)

Comment

มาชมคับ

Comment

ของแรง ๆ

Comment

Originally posted by boyro View Post
                        แล้วตกลง ลากบัส หรือ ปรับตัวคูณเพิ่ม ดีกว่า
                        กับPhenom ปรับตัวคูณและ+บัสไปนิดหน่อยครับ แต่ถ้าCPUล๊อกตัวคูณก็ต้องลากบัส เอาละครับ

Comment

ถ้าให้เลือก 2 ตัวนี้ เอา 9950 ดีกว่าครับ ถึงลากตัวคูณ มันไม่สนุกเท่าลากบัส แต่ความเสถียร มันผิดกันครับ ลากตัวคูณเสถียรแน่นอนครับ แค่ซิ้งค์ดีๆ กับ ไฟเลี้ยงพอเท่านั้น อย่างอื่นเดิมๆ หมด เสถึยรแน่นอน
                          ถ้าให้เปรียบเทียบกันแล้ว และจะลากให้ถึง 3.0 เอาตามหลักเลย

9750 (95w) ต้องลากบัส กับตัวคูณ 12 ต้องลากบัสอย่างน้อย 250 ครับ ถ้าไม่ลดตัวคูณ ( 12 * 250) แล้วต้องเสี่ยงกับแรมที่อาจไม่เสถียร ต้องเลือกแรมแพงๆ อีก บอร์ดก็ต้อง ไหวอีก แล้ว NB จะสูงมากจนเกินไปอีก (ไม่ใช่ทุกบอร์ดที่จะสามารถปรับ NB ได้)
                          ได้ 9750 ที่ราคาถูกกว่าประมาณพันบาท แต่ก็ต้องเลือกแรมที่แพงกว่ารวมราคาก็นับพันเหมือนกัน
                          แล้วที่สำคัญ คุณซื้อ 9750 มา ก็อาจจะลากไม่ถึง 3.0G อีกต่างหาก ความเสี่ยงมากมาย

แล้ว X4 9950BE ล่ะ มันต้องการบอร์ด 140w ซึ่งตอนนี้เริ่มมีขายกันมากแล้ว ทุกยี่ห้อ (ไม่จำเป็นต้องบอร์ดเทพ) สามารถลากตัวคูณได้โดยสามารถใช้แรมบ้านๆ ได้สบาย เล่นที่ 3.0G อย่างสบาย ซิ้งค์เดิมพอได้ครับ แต่ก็ร้อนพอสมควร ความเสถียรมีแน่นอนแค่อาศัยไฟเลี้ยงที่พอเท่านั้น + กับแรมบ้านๆ ราคาถูก (Kingmax 1066 ที่ผมใช้อยู่ เล่น CL 4-5-5 ได้สบายครับ) ไม่จำเป็นต้องลากบัส ก็ได้แบนวิทเกิน 8000MB/s แน่นอนครับ

ทั้ง 2 ตัวสามารถเล่นที่ 3.0G ได้เหมือนกัน แต่ความเสถียรผิดกันครับ (X4 9950BE ซิ้งค์ดีๆ ลากไปเล่นที่ 3.2G สบายครับ)

ถ้าจะเอา X4 9950 ท่านต้องมั่นใจก่อนครับว่า ได้ตัว 140w แน่นอนครับ เพราะว่าโดน 125w มาหลายรายแล้ว
                          แต่ถ้าท่านจะเอา X4 9950 แบบ 125w ผมแนะนำให้เอา 9850 ก็น่าจะเหมือนกันนะครับ เพราะว่า 9850 ก็ 125w เหมือนกัน แถมปรับตัวคูณได้เหมือนกัน และราคาถูกกว่าอีก

ปล. ทุกอย่างที่ว่ามา สามารถพิสูจน์ได้ทั้งหมดครับ

Comment

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ รวบรวมข้อมูลต่อ อิอิ

ตอบคุณ ps000000 กับ คุณ lunatickore: vga ที่ผมเอา 4870 (ref) เพราะถอยตัว 7000 จาก bigit มาเรียบร้อยแล้วคับ

ส่วนเรื่อง 9750 + แรมเทพ หรือ 9950 + แรมธรรมดา
                            ถ้าผลมันออกมาอย่างที่คุณ Drunk บอกจริง ผมคงเลือก 9950 + แรมธรรมดาละครับ อยากได้ความเสถียรมากกว่าตัวเลขเยอะๆ

ps. สอบถามเพิ่มเติมหน่อยคับ แล้วตัว 9950 140w ตอนนี้ของยังหาได้อยู่มั้ยคับ เห็นวิธีดูจาก review ที่หน้า web แล้วแต่ไม่รู้ของยังมีมั้ย

Comment

ก่อนซื้อต้องจดโค๊ดใส่กระดาษไปเทียบเลยครับ เพราะว่า 9950 ตัว 140w กับตัว 125w มันผิดกันแค่ตัวเดียวเองครับ

ตามข้างล่างนี้ครับ

Comment

Working...
                              X