Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทดแรมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทดแรมครับ

ยังงี้ท่าเราทดแรม 1:1 บัสแรมก็น้อยลงซิครับมันจะทำให้ระบบช้าลงมั๊ย
    แล้วการ oc แรมทำไงครับ ใช่การเพิ่มไฟแล้วทดแรมสูงๆรึเปล่าครับ(เข้าใจถูกปล่าวหว่า)
    ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ

หุหุ เงียบ

Comment

Originally posted by jeawsweet View Post
      หุหุ เงียบ
      ง่วง +_+zZ

Originally posted by jeawsweet View Post
      ยังงี้ท่าเราทดแรม 1:1 บัสแรมก็น้อยลงซิครับมันจะทำให้ระบบช้าลงมั๊ย
      แล้วการ oc แรมทำไงครับ ใช่การเพิ่มไฟแล้วทดแรมสูงๆรึเปล่าครับ(เข้าใจถูกปล่าวหว่า)
      ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ
      ใช่ ทดมาความแรงแรมก็จะลดลงจากบัสจริงของแรม
      ถ้าจะทดบัสแรมขึ้นก็ปรับใน BIOS ได้เลย จะมีหมวดให้ดลือกปรับบัสแรโดยเฉพาะ (ทั้งการปรับไฟ RAM / CL ด้วย)
      * ที่เค้าทดบัสแรมลงให้ต่ำกว่าสเปกแรมจริงก็เพื่อที่จะลากบัส CPU ออกไปได้ง่ายขึ้น บัสแรมจะได้ไม่ตายง่ายๆ นะ
      Last edited by TWK.; 23 Nov 2008, 23:04:06.

Comment

ทดแรม ลง 1:1 โดยไม่ยุ่งกับ บัส cpu มันก้อช้าลงซิคับ

ถ้าจะ OC เฉพาะแรม ก้อ ไล่บัสแรมขึ้นไป กด cl ลงต่ำๆ ใส่ไฟใช้มันหน่อย คับป๋ม

Comment

Originally posted by hugnoi View Post
          ถ้าจะ OC เฉพาะแรม ก้อ ไล่บัสแรมขึ้นไป กด cl ลงต่ำๆ ใส่ไฟใช้มันหน่อย คับป๋ม
          บอร์ด ga-ep31-ds3l ไล่บัสแรมไงอ่ะครับ แต่ผมปรับค่า cl ไว้ 5-5-5-5 แรม a-data ครับ

Comment

คิดว่าน่าจะปรับตรงนี้น๊ะ
            ไม่เคยใช้ทั้ง gigabyte ทั้ง a-data คับ
            ไม่รู้ว่าท่านใช่ CPU อะไร
            ถ้า CPU FSB 800 จะมี BUS 200
            แรมท่านบัส 800 มี Dram Frequency 400

มันก้อจะ 1:2 แล้วคับ ผมไม่รู้ว่า MoBO ท่านไล่บัสแรมขึ้นได้อีกหรือป่าว
            แต่ที่ผมเคยเจอมันจะสุดที่ 1:2 คับ

Comment

Originally posted by hugnoi View Post

คิดว่าน่าจะปรับตรงนี้น๊ะ
              ไม่เคยใช้ทั้ง gigabyte ทั้ง a-data คับ
              ไม่รู้ว่าท่านใช่ CPU อะไร
              ถ้า CPU FSB 800 จะมี BUS 200
              แรมท่านบัส 800 มี Dram Frequency 400

มันก้อจะ 1:2 แล้วคับ ผมไม่รู้ว่า MoBO ท่านไล่บัสแรมขึ้นได้อีกหรือป่าว
              แต่ที่ผมเคยเจอมันจะสุดที่ 1:2 คับ
              ตรงที่ท่านบอก มันก็ตรงที่ทดแรมอ่ะครับ
              ใครรู้มั้งจ้า??

Comment

เข้าไปในไบออส แล้วกด ctrl+f1 เห็นมั้ย (SPD) 2.0 อ่ะ ที่หล่ะ 1:1 ถ้าแรมไหวก้อปรับ 2.5 ไฟแรมขึ้นด้วยหล่ะ

Comment

อ้าวหรอคับ
                  นึกว่าจะไล่บัสแรมเพิ่ม ถ้างั้นผมก้อไม่รู้แล้วคับ ไม่เคยใช้อ่าาา

Comment

ขอบคูณครับทุกๆท่าน

Comment

Working...
                    X