Announcement

Collapse
No announcement yet.

พี่น้องครับ... ผมโดนของครับ ช่วยที...

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

หายนะ ตัวจริง

Comment

"Blue_Dragonyx"
      the mobo destroyer.

ลองลอยนอกเคสดูละกันครับู

Comment

ไม่ได้พูดเล่นนะ ซื้อใหม่ยกชุดเถอะถ้ามันต้องใช้ทํางาน
        dell ไปเลย พังจะได้สบายใจ

Comment

ตอนนี้ผมทิ้งทั้งเคสไว้ที่ Saveway ครับ ให้คุณหนุ่มตรวจเช็คให้ละเอียด และ ให้เค้าทดสอบ ไปเลย เอาให้มันชัวร์ แล้วค่อยยกกลับ...

ไม่งั้น... ผมไม่เป็นอันทำงานพอดี เทียวไล้ เทียวขื่อ จนไปกลับพัทยาได้แล้ว

ตอนนี้เลยยืม Notebook ของน้องสาวมาใช้ทำงานก่อน ( แต่ช้าเป็นบ้าเรยยยย โรบิ้น )

จะซื้อ Notebook ใหม่ของ Dell อย่างที่ท่าน argu บอก... ก็อยากอยู่หรอกครับ แต่เศรษฐกิจแบบนี้ ผมต้องพยายามประหยัดน่ะครับ ยังมีรายจ่ายอย่างอื่นอีกมาก แต่รายได้ตอนนี้ มันลดลงน่ะครับ

ผมคงจังหวะไม่ดีไปหน่อย... ถึงได้หาสาเหตุไม่เจอ ซ้ำแล้วซ้ำเล่าแบบนี้

แต่... ผมว่า... Saveway เค้าบริการดีนะครับ เข้าไปปั๊บ เ็ช็คว่าเสียจริงปุ๊บ ก็เปลี่ยนตัวใหม่ให้เลย ไม่ต้องรอเคลมเป็นอาทิตย์ๆ อย่างเจ้าอื่น

ถ้าเป็นเจ้าอื่น เจอเคลมบอร์ด 8 ครั้งในเวลาไม่ถึงเดือน... จะเป็นไงเนี่ย ? ( ผมซื้อ AX78 ตัวแรกวันที่ 29 ตค. 51 )

เดี๋ยวได้ผลว่าไง จะมาแจ้งข่าวกันให้ทราบนะครับ ว่าตกลง ... ใครคือผู้ร้ายตัวจริง

Comment

Originally posted by Zepherous View Post
            "Blue_Dragonyx"
            the mobo destroyer.

ลองลอยนอกเคสดูละกันครับู
            ง่ะ... ถูกตั้งสมญานามให้ซะแล้ว...

ลอยนอกเคส ก็ลองแล้วครับ ไม่ได้ต่ออุปกรณ์ add-on ใดๆที่ไม่จำเป็นเลย

มีแค่ MB-CPU-Heatsink-RAM-DVDRW-VGA ถอดสายแพ และสายเพาเวอร์ของ HDD ออก แล้วบูทด้วย Ubuntu CD ก็ใช้ได้ครั้งเดียวเหมือนกัน
            Last edited by Blue_Dragonyx; 25 Nov 2008, 16:12:19.

Comment

สุ้ๆครับ

รอดูผล
              กลัวอย่างเดียว ถึงช่่างแล้วอาการหลบ

Comment

พี่ลองดูที่ UPS นะครับ ว่ามันมีระบบกันไฟกะชากหรือป่าวนะครับ เพราะเห็นพี่บอกว่าบ้านอยู่ใกล้กลับโรงงานขยะ
                เพราะเข้าใช้ไฟเยอะ ลองดูครับว่ารุ่นนี้มันมีระบบไฟกระชากหรือป่าวหรือระบบไฟกระชากไม่ทำงาน

แล้วอีกเรื่องครับ UPS 1 ตัวใช้กี่เครื่องครับ

Comment

Originally posted by heroin View Post
                  นั่งอ่านเเล้วคิดไม่ออกครับว่าจะเเก้ยังไง เพราะหลายคนก็บอกจุดต่างๆมาเยอะเเล้ว
                  ตัวเลือก
                  1.จะไปเคลมบอร์ดวันไหนก็เอาอุปกรณ์อื่นๆไปด้วย ไปประกอบที่ร้านเลยชัวร์ครับ เสียตรงไหนยังไงมีอะไหล่ล้อมรอบเทสเลย
                  2.เห็นมีบอร์ดเยอะ หาที่ใช้ได้มา 2 อัน ลองต่อ คอม 2 ตัวดูครับ ต่างเสป็ค หรือเหมือนก็ได้ ประกอบนอกเคส เหมือนๆกัน เเล้วรอดู ถ้ามันยังมีปัญหา..........................

พรุ่งนี้ทำบุญตักบาตรครับ ^ ^
                  มัน...พังไปหมดแล้วครับ มีบอร์ดไว้สำรองทำงาน 3 ตัว ( 478 ) ตอนนีี้หมดแล้ว...

Originally posted by PIGMAN View Post
                  พี่ลองดูที่ UPS นะครับ ว่ามันมีระบบกันไฟกะชากหรือป่าวนะครับ เพราะเห็นพี่บอกว่าบ้านอยู่ใกล้กลับโรงงานขยะ
                  เพราะเข้าใช้ไฟเยอะ ลองดูครับว่ารุ่นนี้มันมีระบบไฟกระชากหรือป่าวหรือระบบไฟกระชากไม่ทำงาน

แล้วอีกเรื่องครับ UPS 1 ตัวใช้กี่เครื่องครับ
                  มีครับ ทั้งป้องกันไฟกระชาก ป้องกันไฟเกิน ป้องกันไฟตก ป้องกันไฟดับ
                  เป็นระบบ Line interactive ใช้ของ Emerson Liebert Iton1000 ครับ

UPS ตัวนี้ ต่อกับเคส และ จอเท่านั้นเลยครับ - ชุดเดียว...

เอ... แล้วคุณ PIGMAN มีวิธีทดสอบระบบไฟกระชากไม๊ครับ ?

Comment

ของเข้า ... ตกลงของแขกรึว่าของเขมรเนี้ย ทำไมมันแรงงี้ หึหึ

อยู่กลับมือหมอแล้วไม่ต้องห่วงครับ ถ้าไม่ดีขึ้นก็...อ่ะนะ

Comment

UPS <<<< คุณคือผู้ต้องสงสัยหมายเลข1ของผม - -"

Comment

อาการแบบนี้ไม่มีไสยศาสตร์ครับ วิทยาศาสตร์ล้วนๆเพราะโดนมากกับตัวครับสมัย 478 ซื้อมาพังเคลมทุกอาทิตย์ครับ สุดท้ายไปจบที่แรม ได้แรมปลอมมาพาเจ๊งหมดทั้งเครื่องเลย ลองไล่ดีๆครับ ถ้ามี UPS แล้วรวมถึงเครื่องใช้ไฟฟ้าในบ้านไม่เสีย ตัดเรื่องระบบไฟฟ้าในบ้านได้เลย ต่อมาก็ไล่อุปกรณ์ทีละอย่าง แค่เสียที่ southbridge นี้ก็น่าจะแคบลงแล้วครับว่าปัญหาอยู่ที่ไหน

Comment

เมนบอร์ดทำพิษ

Comment

ไหว้เจ้าที่บ้างป่าวครับ.....อิอิอิ

Comment

Originally posted by boyzaa View Post
                              ของเข้า ... ตกลงของแขกรึว่าของเขมรเนี้ย ทำไมมันแรงงี้ หึหึ

อยู่กลับมือหมอแล้วไม่ต้องห่วงครับ ถ้าไม่ดีขึ้นก็...อ่ะนะ
                              Originally posted by boyzaa View Post
                              UPS <<<< คุณคือผู้ต้องสงสัยหมายเลข1ของผม - -"
                              เจ็ดบอร์ดแรก พังไปโ้ดยที่ผมยังไม่มี UPS ครับ

สี่บอร์ดหลัง พัง หลังจากมี UPS แล้ว

Originally posted by g-area View Post
                              อาการแบบนี้ไม่มีไสยศาสตร์ครับ วิทยาศาสตร์ล้วนๆเพราะโดนมากกับตัวครับสมัย 478 ซื้อมาพังเคลมทุกอาทิตย์ครับ สุดท้ายไปจบที่แรม ได้แรมปลอมมาพาเจ๊งหมดทั้งเครื่องเลย ลองไล่ดีๆครับ ถ้ามี UPS แล้วรวมถึงเครื่องใช้ไฟฟ้าในบ้านไม่เสีย ตัดเรื่องระบบไฟฟ้าในบ้านได้เลย ต่อมาก็ไล่อุปกรณ์ทีละอย่าง แค่เสียที่ southbridge นี้ก็น่าจะแคบลงแล้วครับว่าปัญหาอยู่ที่ไหน
                              แรมเหรอครับ ? อืม... ตอนทิ้งไว้ที่ร้าน มันเทสแล้ว ไม่เป็นไรเลยสิครับ
                              ผมทิ้งไว้ที่ร้านสองวัน วันนี้ไปรับมาแล้ว ( ตอนนี้ใช้เจ้าลูกคนเล็ก จอมงอแงอยู่นี่แหละ ยังไม่กล้าปิดเครื่องเลย... กลัวมันจะไม่ยอมตื่นอีก )

วันนี้ เข้าไปนั่งคุยกับคุณหนุ่ม(ช่างของร้าน Saveway) ตั้งนาน... และ เราก็ยังหาสาหตุไม่ได้

แต่เดี๋ยวคืนนี้ จะกลับไปลองใช้ มิเตอร์ วัดไฟที่บ้านดู แล้วพรุ่งนี้ จะเอามิเตอร์มาวัดไฟที่ร้าน กับร้านใกล้ๆเคียงๆด้วย ว่า ร้านใกล้ๆกัน กับร้านผม ไฟเท่ากันรึเปล่า

มีใคร มีเทคนิค วิธีวัดไฟ ให้ถูกต้อง และปลอดภัยไม๊ครับ ?

แ่ต่... เอ...พรุ่งนี้... สถานการณ์จะเป็นยังไงนะ... ถนนจะปิดรึเปล่า แค่นี้ ก็รถติดจะแย่แล้ว... เฮ่อ... ( ทั้งเครื่อง และ บ้านเมือง )

Originally posted by krittamet View Post
                              เมนบอร์ดทำพิษ
                              คิดว่า คงไม่ใช่เมนบอร์ดน่ะครับ... แต่ เมนบอร์ด เป็นเหยื่อ ของอะไรก็ไม่รู้... ฮ่า ๆ ๆ

Originally posted by juneey View Post
                              ไหว้เจ้าที่บ้างป่าวครับ.....อิอิอิ
                              อ่า... เคยไหว้ อย่างเป็นทางการ จุดธูป เอาของมาไหว้ ตามคำแนะนำของเจ้าของสถานที่

เอ... หรือไม่เคยไหว้เจ้าที่ "เฉพาะ" ที่ร้านผมหว่า... ?

เฮ่อ... ไม่อยากจะเชื่อเลย... ว่าไปๆมาๆ กลายเป็นเรื่องเจ้าที่ขึ้นมา ฮ่า ๆ ๆ ( ที่จริง ผมเคยมีประสพการณ์เกี่ยวกับพวกเรื่องที่... ไม่ปกติธรรมชาตินะ แบบจะๆหลายครั้งเลย...

แต่ก็ไม่ได้เชื่อเรื่องที่ผิดปกติธรรมดาทุกๆเรื่อง...

เอาล่ะ... เก็บร้าน กลับบ้านดีกว่า...

แล้วพรุ่งนี้ มาลุ้นกัน... ว่าบอร์ด AX78-8 ( หรือ 9 หว่า ? ) ของผม... อันนี้ จะตื่นมาทำงานกับผมได้รึเปล่า...

ถ้า... ไม่ได้... ผมคงต้องไปหาบอร์ดยี่ห้ออื่นมาใช้บ้างแล้ว ( เพราะทาง saveway เค้าบอกว่า ต่อไป... คงไม่สามารถ swap part ให้ผมได้แล้ว ต้องส่งเคลมไปที่ ต่างประเทศ... )

ขอให้บอร์ดนี้ ผมใช้ได้ไปนานๆ ทำมาหากิน ได้นานๆ เหมือน ลูกสาวสุดรัก Iwill KK-266R ที่ผมใช้มา เจ็ดปีด้วยเท้อออออ

ปล. ไม่ว่าใครจะเป็น นปก นปช หรือ พันธมิตร... โปรดอย่าใช้อารมณ์ และความรุนแรงนะครับ

ปล.2 ขอให้เหล่าพันธมิตร... หยุด การประท้วง ที่ท่านคิดว่า เป็นการกู้ชาติ แต่ประเทศชาติกำลังเสียหายเถอะครับ

แล้วเจอกัน... ราตรีสวัสดิ์ครับ ( คืนนี้ดึกๆ คงเข้ามาแว๊บๆ อีกทีครับแหละครับ... ฮ่า ๆ ๆ)

Comment

-*-

Comment

Working...
                                X