Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถาม ผมมี HDD 250 ไปซื้อ 500 มาเพิ่ม เจออาการอย่างนี้ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถาม ผมมี HDD 250 ไปซื้อ 500 มาเพิ่ม เจออาการอย่างนี้ครับ

สอบถาม ผมมี HDD 250 ไปซื้อ 500 มาเพิ่ม เจออาการอย่างนี้ครับ
    ทำไงดี อะไรเสีย บอกหน่อยจิ

ผมเอามาแล้วต่อ 250 กิ๊ก เป็นมาสเตอร์ 500 เป็น ตัวลูก เจอปกติ ใช้ได้
    เอา 500 จะลงWindows ใหม่ ขึ้นจอฟ้า
    เอา 500 กิ๊ก ไปพอแมทในวินโด้
    ลงWindows 500 ผ่าน แต่รีขึ้นมาแล้ว จอมึดสนิด
    250 กิ๊ก ลง Window ได้ครับ ใช้ได้ปกติ

รอบ 2 ต่อ 250 กิ๊ก เป็นมาสเตอร์ 500 เป็น ตัวลูก เจอปกติ ใช้ได้

Ram 3กิ๊ก ใส่ 250กิ๊ก ใช้ได้ปกติ
    Ram 2กิ๊ก ใส่ 250 ใช้ได้ปกติ
    Ram 1กิ๊ก ใส่ 250 ใช้ได้ปกติ

250 กิ๊ก ลง Window ได้ครับ
    Ram 3กิ๊ก ใส่ 500กิ๊ก บูทไม่ขึ้น
    Ram 2กิ๊ก ใส่ 500กิ๊ก บูทไม่ขึ้น
    Ram 1กิ๊ก ใส่ 500กิ๊ก บูทไม่ขึ้น

สาย SATA สลับ ไป 4 เส้น ทุกอย่างเปลี่ยนหมด
    VGA RAM ทำความสะอาดหมด บอร์ดไม่เสียนะ มันบี๊บอยู่ ไม่คล๊อก

ผมวนไปวนมาอย่างนี้ ตั้งแต่ 4 โมงเย็น ยัน เที่ยงคืน ไม่ได้

วันนี้ จะไปเคลม HDDแล้วครับ
    Last edited by Viper 1964; 24 Nov 2008, 10:23:10.

PSU รึป่าวคับ
    อาการของผม PSU เคส ต่อ HDD 3 ลูก มันหาเจอบ้างไม่เจอบ้าง พอเปลี่ยนก็หาย

Comment

Originally posted by darkpippo View Post
      PSU รึป่าวคับ
      อาการของผม PSU เคส ต่อ HDD 3 ลูก มันหาเจอบ้างไม่เจอบ้าง พอเปลี่ยนก็หาย
      PSU บ้าน 650 w เชียว

แต่ก่อน ต่อ HDD 2 CD 1 VGA บ้านไม่ใช้ไฟเลี้ยงค่ายเขียว ใช้ได้

Comment

ลองทำตามนี้ดูครับ

1. ลองหาโหลดอัพเดท BIOS ตัวใหม่ดูครับ
        2. ลองใช้โปรแกรม DM หรือ DiskManager ของ Seagate ช่วยในการ Format ดู
        3. ได้ต่อตัว 500GB ตัวเดียวทดสอบผ่านมั้ย ????

Comment

อาจจะเป็นจาก HDD ก็ได้น่ะครับ

Comment

Working...
          X