Announcement

Collapse
No announcement yet.

?? ทำไม Need For Speed ไม่มีรถ Ferrari ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

อืม ..

Comment

ถ้าจำไม่ผิดตั้งแต่ภาคแรกที่ผมเล่นมา จนถึงภาค Need for Speed: High Stakes แล้วก็ตั้งแต่ภาคนี้เนี่ยแหละ Ferrari ก็แต่งได้นะครับแต่สมัยนั้นมันไม่มากแค่เสริมลิ้นหน้าติดแถบซิ่ง และโหลดได้ 3 ระดับ และมีระบบแสดงความเสียหายเข้ามาครับ แต่ก็ไม่มากเท่าเดี๊ยวนี้ ส่วนเรื่องที่หลังๆตั้งแต่ภาค Need for Speed: Underground ในปี (2003) เป็นต้นมา ก็ไม่ได้เห็น Ferrari อีกหลักๆก็น่าจะติดเรื่องลิขสิทธ์ที่เป็นตัวเงินมูลค่าสูงมากๆ เหตุผลที่จะห่วงภาพลักษณ์นั้นผมว่าไม่ใช่ครับ เพราะใน GTR FIA ทั้ง1และ2 นั้นชนทียับทั้งคันจนถึงไฟไหม้เลยครับ แต่ที่แน่ๆค่านิยมทางวงการรถเริ่มเปลี่ยนไป การแต่งรถและแฟชั่นเข้ามาแทนที่รถสปอร์ ทั้งอเมริกาและญี่ปุ่นเข้ามาแรงครับ ฐานคนเล่นรถจากคนรวยหรูหรา ก็ลดลงมาเป็นกลุ่มวัยรุ่นเป็นหลัก เขาก็อิงจากค่านิยมตามสมัยน่ะครับ คงมีไม่กี่คนที่เอา Ferrari มาแต่งเพราะคนกลุ่มนี้จะไม่ค่อยแต่อะไรมาก เพราะมันสวยงามในตัวมันเองอยู่แล้ว ส่วนแต่งสวยถึงเวอร์ก็ พี่กันครับ(แต่งสวยสุดฮิตก็civicตั้งแต่CRX,EF,EG,และอื่นๆ แต่เป็นรถญี่ปุ่นแทบทั้งนั้น ถ้าตัวโหดก็หนีไม่พ้น Mustang และตัวโหดอื่นๆทั้งหลายสายเลือดมะกัน )ส่วนทางญี่ปุ่นก็หนักไปทางสปอร์ตัวแรงถึงโหดตามค่ายดังต่างๆครับ
      Last edited by runnerkob; 26 Nov 2008, 19:56:02.

Comment

^
        ^
        ใช่ๆ ผมเล่นภาค High Strike มันแต่ง Rims กะ ลายได้ ผมใช้ F50 แต่งรถดับ 3 แล้วล้อฟรียังกะ Muscle เลย -*-

Comment

สมัยที่เคยเล่นภาคแรกๆมีแต่พวกsuper car ผมก็สงสัยว่าทำไมไม่มีพวกรถญี่ปุ่นเจ๋งๆบ้าง

Comment

Originally posted by underground1 View Post
            มันเป็นเรื่องของภาพลักษณ์ของเค้านะครับ

อย้่างที่พี่ดุลบอก ถูกต้องเลยครับ นี้คือเหตุผลหลักๆ

และอีกอย่าง ที่ลงไม่ได้อาจเป็นเพราะ part ของตัวรถนั้นเอง

ถ้าคนที่อยู่ในวงการช่างยนต์ ของ รถอิตาลีจะรู้ว่า ของแต่งแต่ละชิ้น

ราคาเป็นอย่างไรบ้าง ท่อบางยี่ห้อ ซื้อรถ ญี่ปุ่น รุ่น ต่ำๆ (4-6แสน) ได้ 1 คันเลยน่ะครับ

ล้อ หลายๆยี่ห้อ 4 ชิ้น ซื้อรถญี่ปุ่น รุ่นต่ำๆ (4-6แสน) ได้เลยครับ

อาจจะสรุปง่ายๆว่าบริษัทขาย part เค้าไม่อนุญาตินั้นเอง

Comment

สำหรับหลายๆคนที่สงสัยว่าทำไม NFS ภาคหลังๆ มันไม่มี FERRARI เลยอันเนื่องมาจาก

1.เรื่องเจรจารด้านลิขสิทธ์ที่ทางต้นสังกัดที่ไม่โอเคกับคอนเซปการสร้างของทาง EA (เรื่องทางธุรกิจ)

2.ทางค่าย Sega (ไม่แน่ใจว่าเขียนถูกหรือไม่) ได้เซ็นกับ FERRARI แล้วเงื่อนไขตรงกับคอนเซปที่ทาง FERRARI ต้องการ ( กรณีเกมส์ OutRun ps2/pc/เกมส์ตู้ )

3. ลองหาอ่านที่บอร์ด ไทย NFS น่าจะมี เหมือนจะเคยผ่านๆ ตา หรือ เวป รีวิว NFS UC แล้วเค้าตอบ ไม่แน่ใจจริงๆ

Comment

Working...
              X