Announcement

Collapse
No announcement yet.

รู้ทั้งรู้ว่าผิดหมวด แต่ขอความช่วงเหลือ มืดแปด้าน ยอมหน้าด้าน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รู้ทั้งรู้ว่าผิดหมวด แต่ขอความช่วงเหลือ มืดแปด้าน ยอมหน้าด้าน

รู้ทั้งรู้ว่าผิดหมวด แต่ขอความช่วงเหลือ มืดแปดด้าน ยอมหน้าด้าน
    ช่วยที วันนี้จะไปเคลมแล้ว ขอฟันธงหน่อย

สอบถาม ผมมี HDD 250 ไปซื้อ 500 มาเพิ่ม เจออาการอย่างนี้ครับ
    ทำไงดี อะไรเสีย บอกหน่อยจิ

1 ผมเอามาแล้วต่อ 250 กิ๊ก เป็นมาสเตอร์ 500 เป็น ตัวลูก เจอปกติ ใช้ได้
    2 เอา 500 จะลงWindows ใหม่ ขึ้นจอฟ้า
    3 เอา 500 กิ๊ก ไปพอแมทในวินโด้
    4 ลงWindows 500 ผ่าน แต่รีขึ้นมาแล้ว จอมึดสนิด
    5 250 กิ๊ก ลง Window ได้ครับ ใช้ได้ปกติ

6 รอบ 2 ต่อ 250 กิ๊ก เป็นมาสเตอร์ 500 เป็น ตัวลูก เจอปกติ ใช้ได้

Ram 3กิ๊ก ใส่ 250กิ๊ก ใช้ได้ปกติ
    Ram 2กิ๊ก ใส่ 250 ใช้ได้ปกติ
    Ram 1กิ๊ก ใส่ 250 ใช้ได้ปกติ

250 กิ๊ก ลง Window ได้ครับ
    Ram 3กิ๊ก ใส่ 500กิ๊ก บูทไม่ขึ้น
    Ram 2กิ๊ก ใส่ 500กิ๊ก บูทไม่ขึ้น
    Ram 1กิ๊ก ใส่ 500กิ๊ก บูทไม่ขึ้น

สาย SATA สลับ ไป 4 เส้น ทุกอย่างเปลี่ยนหมด
    VGA RAM ทำความสะอาดหมด บอร์ดไม่เสียนะ มันบี๊บอยู่ ไม่คล๊อก PSU ไฟพอแน่นอน 650W

ในเครื่องมี HDD 2 CD 1 8600 GT PSU 650W RAM 3G
    ผมวนไปวนมาอย่างนี้ ตั้งแต่ 4 โมงเย็น ยัน เที่ยงคืน ไม่ได้

วันนี้ จะไปเคลม HDDแล้วครับ
    Last edited by Viper 1964; 24 Nov 2008, 13:36:34.

ใส่ 500G อย่างเีดียว ลง วินโดว์ ผ่านปะครับ ?

Comment

ลองเปลี่ยนแผ่นวินโดวส์ครับ อันดับแรก เอาให้ใหม่่สุด
      เปลี่ยนบอร์ดอื่นมาลอง

หรือไม่ก็ปิดโหมด raid

Comment

ลอง ghost 250 กิ๊ก ไปใส่ใน 500 กิ๊ก
        แล้วถอด 250 ออก ให้เหลือตัว 500 ตัวเดียว แล้วบู๊ตดูครับ
        ถ้าได้ก็ไม่มีอะไรเสียหรอก

Comment

Originally posted by GhostXP View Post
          ลองเปลี่ยนแผ่นวินโดวส์ครับ อันดับแรก เอาให้ใหม่่สุด

Originally posted by timefreefun View Post
          ลอง ghost 250 กิ๊ก ไปใส่ใน 500 กิ๊ก
          แล้วถอด 250 ออก ให้เหลือตัว 500 ตัวเดียว แล้วบู๊ตดูครับ
          เห็นด้วยกับ ทั้ง 2 ท่านเลยครับ
          เช็คที่แผ่นวินก่อน กับ ลองใส่ 500 กิ๊ก อย่างเดียวดู

Comment

ลองเปลี่ยนแผ่นวินโดว์ยังครับ มีหลายเวอร์ชั่นมากคนนั้นคนนี้ edit หรือตัว ori

Comment

http://forums.overclockzone.com/foru...isplay.php?f=2
              General Hardware ( 65 คน กำลังดูอยู่ )
              พูดคุย ซักถามปัญหา Hardware ทั่วไป
              ^
              ^
              จริงๆไปตั้งกระทู้ที่นี่ก็มีคนตอบครับ
              และคงจะมีคนตอบว่าให้เปลี่ยนแผ่น windows xp

Comment

ผมเคยเป็นนะครับ
                แผ่น Original ของผม ลง Sata ของ notebook รุ่นใหม่ไม่ได้ ดีที่มีแผ่นพวก Dark

แผ่นที่จำเป็นครับสำหรับผมครับ
                1.Original XP
                2.Qpc 90 >> อันนี้ชอบเพราะมันเดิม ๆ ครับ
                3.แผ่น Dark เพราะมี driver Wireless และลงกับ Sata ได้แน่นอน มั้ง PC และ Notebook
                4.Hiren Boot พยายามเอาเป็น Ver. ใหม่ ๆ จะได้ใช้งานได้สะดวก สำคัญมากนะ สำหรับช่าง

Comment

อ่านแล้วมึน

Comment

ใช้ PSU อาไรหรอคับที่ว่า 650W

Comment

Originally posted by okii View Post
                      ใส่ 500G อย่างเีดียว ลง วินโดว์ ผ่านปะครับ ?
                      ลงไม่ผ่านครับท่าน ขึ้นให้รอ 30 นาทีนิ่งครับ
                      Originally posted by GhostXP View Post
                      บอร์ไม่น่าพังนะครับ ใส่ 250 กิ๊กอยู่ ลื่นเลยครับท่าน ใช้ได้ปกติเลยครับ
                      ไม่ได้เปิดโหมดเรตเลยครับท่าน
                      Originally posted by timefreefun View Post
                      250 บูทได้ 500 บูทไม่ได้
                      Originally posted by BZZ View Post
                      ลองเปลี่ยนแผ่นวินโดว์ยังครับ มีหลายเวอร์ชั่นมากคนนั้นคนนี้ edit หรือตัว ori
                      แผ่นWindows ผมใช้ไป 5 แผ่นครับ sp 2แผ่น Dark 1แผ่น sp1 2แผ่นเล้ว
                      แผ่นไม่น่าพังนะ 5 ลองแล้วครับ เดี๋ยวลองใหม่

Originally posted by merlix View Post
                      ใช้ PSU อาไรหรอคับที่ว่า 650W
                      PSU บ้านครับ เคยใช้อยู่ครับ ใช้ได้ท่าน

ขอบคุณมากครับ เด๊๋ยวลองใหม่ครับ

Comment

Working...
                      X