Announcement

Collapse
No announcement yet.

หน้าจอเหลือแต่ Wallpaper ช่วยผมด้วย!!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• หน้าจอเหลือแต่ Wallpaper ช่วยผมด้วย!!!

คือ มันมีอาการดังนี้ครับ
    - ตอนแรกมันก็ใช้งานได้ปกติ แต่ใช้ไปใช้มาเครื่องเกิดค้าง ก็เลยรีสตาร์ท
    - พอเครื่องบูตเสร็จ มันเหลือแต่ Wallpaper กับ Mouse แถมคลิ๊ก ขวา ก็ไม่ได้ด้วย Ctrl + Alt + Del ก็ไม่ได้(แต่ตอนนี้ได้แล้วครับ ผมไปเอาไฟล์ Taskmgr จากเครื่องอื่นมา)
    ...ผมลองแก้ไปแก้มา ก็ใช้วิธีเข้าไปใน Task Manager แล้วก็ New Task ไอ้ตัว explorer.exe ขึ้นมาครับ ก็กลับมาเป็นปกติ
    ...แต่ลองรีสตาร์ทใหม่มันก็เหมือนเดิม ต้อง New Task ไอ้ตัว explorer.exe อีก
    ไม่ทราบว่าชาว OC zone ท่านใดมีวิธีแก้ไขปัญหานี้ได้บ้างครับ จะขอบคุณมากยิ่งเลยครับ

ปล. ตอนที่เกิดอาการก็ลองสแกนไวรัสและสปายแวร์ เจอหลายตัวเลยครับ
    ...แต่ ผมลองใช้ NOD32 Registry Recovery ก็ยังไม่หาย รบกวนทุกท่านทีนะครับ

ลอง system restore กลับไปวันก่อนหน้านั้นดูครับ ผมก็เคยเป็นเพราะเจอไวรัส

Comment

ลง windows ใหม่ อิอิ ( เป็นผมทำอย่างนี้จริงๆ นะ ชอบล้างเครื่อง อิอิ )

Comment

Originally posted by ApOlOgY View Post
        ลอง system restore กลับไปวันก่อนหน้านั้นดูครับ ผมก็เคยเป็นเพราะเจอไวรัส
        ลองแล้วไม่ได้ครับ...

Originally posted by Mazzard View Post
        ลง windows ใหม่ อิอิ ( เป็นผมทำอย่างนี้จริงๆ นะ ชอบล้างเครื่อง อิอิ )
        ข้อมูลข้างในมันมีเยอะ และต้องลงโปรแกรมที่ผมก็ไม่มี แถม configอีกเยอะเลยครับ ไม่ทราบว่ามีวิธีอื่นไหมครับ แต่ยังก็ขอขอบคุณครับ
        Last edited by botiarni; 24 Nov 2008, 16:12:16.

Comment

ลงวินโดว์ใหม่ครับ

Comment

Originally posted by kw01 View Post
            ลงวินโดว์ใหม่ครับ
            ...มีวิธีอื่นไหมครับ รบกวนด้วย ขอบคุณครับ

Comment

ลงวินโดว์แบบไม่ต้องฟอร์แมตก็ได้นี่ครับ แต่ข้อมูลค้างเครื่องเยอะนะ - -"

Comment

repair ไปละกันถ้าไม่อยากล้าง

Comment

...ผมลองแก้ไปแก้มา ก็ใช้วิธีเข้าไปใน Task Manager แล้วก็ New Task ไอ้ตัว explorer.exe ขึ้นมาครับ ก็กลับมาเป็นปกติ
                  ตกลงคือ ตอนนี้ ถ้าใช้วิธีนี้ ปกติ ใช่ไหมคับ
                  ลองดู msconfig ว่ามีตัวไหนรันไม่ได้ หรือ tick ตัวที่ไม่ใช้งานออกไปครับ
                  เพราะเท่าที่เดาเอา คิดว่า ตัวรัน explorer.exe มันเสีย หรือ ว่ามีตัว interupt มันก่อนที่จะ run
                  explorer ถ้า new explorer แล้ว มัน ใช้งานปกติ ผมว่า explorer.exe มันไม่ได้เสีย
                  แต่ process ก่อนหน้าที่จะรัน explorer.exe มัน error ซะก่อน

ลองหาโปรแกรม TuneUp Utility มารัน disk doctor หรือ ไม่ก็ 1click mantance ดูคับ

Comment

Originally posted by Mazzard View Post
                    ตกลงคือ ตอนนี้ ถ้าใช้วิธีนี้ ปกติ ใช่ไหมคับ
                    ลองดู msconfig ว่ามีตัวไหนรันไม่ได้ หรือ tick ตัวที่ไม่ใช้งานออกไปครับ
                    เพราะเท่าที่เดาเอา คิดว่า ตัวรัน explorer.exe มันเสีย หรือ ว่ามีตัว interupt มันก่อนที่จะ run
                    explorer ถ้า new explorer แล้ว มัน ใช้งานปกติ ผมว่า explorer.exe มันไม่ได้เสีย
                    แต่ process ก่อนหน้าที่จะรัน explorer.exe มัน error ซะก่อน

ลองหาโปรแกรม TuneUp Utility มารัน disk doctor หรือ ไม่ก็ 1click mantance ดูคับ
                    แล้วผมจะลองทำดูครับ

Comment

ล้างเครื่องดีกว่า..เสียเวลานิดหน่อย..แต่ชัวน์

Comment

เรียกใช้ Process Explorer v11.3 และ Autoruns v9.35
                        และถ้าเรียก regedit ไม่ได้ ลองใช้ regtools.vbs
                        ถ้าไม่สามารถ run script ได้ ให้ใช้ noscript.exe

Comment

Working...
                        X