Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไม่ทราบว่า HDD มันทำงานโหมดไหน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไม่ทราบว่า HDD มันทำงานโหมดไหน

คือผมซื้อ HDD มาเป็น sata 2 แต่สงสัยครับว่า ตกลงตอนนี้ผมใช้โหมดไหนกันแน่ คือเป็น sata หรือ
    sata 2 ช่วยชี้แนะด้วยครับ MB p5k-e/wifi windows vista ขอบคุณครับ
    Attached Files

บอร์ดรับ sata 2 ฮาร์ดดิสก็ sata 2 มันจะไปใช้ sata ธรรมดาได้ไงอ่ะ

Comment

รู้สึกว่าของ seagate มันจะมี jumper ให้ใช้เป็น sata 1 นะครับ ถ้าจะให้เป็น sata2 ให้เอา jumper ออก

Comment

อย่าลืมเซ็ต Jumper ละกัน
        ไม่งั้น SATA2 จะเหลือความเร็วแค่ SATA1 ครับ

Comment

เท่าที่ดู

วิ่งที่sata1นะครับ

ลองถอดจัมเปอด้านหลังออกครับ

แล้วจะวิ่งเต็มสปีด

Comment

Originally posted by sicklab View Post
            เท่าที่ดู

ตอนก่อนประกอบจัมเปอร์มีอยู่ที่ sata1(1.5G) จริงครับ ผมก็เอาออกแล้วน่ะมันก็มีบอกไว้ถ้าเอาจัมเปอร์ออกหมดจะเป็น
            sata2 ที่ 3G/sec เลยไม่แน่ใจว่ามันทำงานเต็มที่อย่างที่ควรจะเป็นไหม หรือมีวิธีไหนทดสอบได้บ้างครับ

Comment

Originally posted by sicklab View Post
              เท่าที่ดู

รบกวนถามนิดนะครับ ผมมือใหม่ครับ

เราดูได้จากตรงไหนหรอครับ ว่ากราฟข้างบนวิ่งที่ SATA 1 อ่ะครับ
              ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Comment

ดูตรงนี้ครับ ที่วงสีแดงไว้น้า จากรูปจะเห็นได้ว่ามันแสดงเป็น SATA I

ถ้ามันเป็น SATA II มันก็จะแสดงเป็น SATA II แบบนี้เลย

Comment

เฮ้อ...แล้วจะไปปรับตรงไหนล่ะเนี่ย จัมเปอร์ก็เซตเป็น sata II แล้ว มีใครแนะนำได้บ้างครับ

Comment

ถอดออกมันก็เป็น sata 2 แล้ว ไม่ต้องไปเซ็ตอะไรเพิ่มครับ

Comment

ตกลงว่าโปรแกรม HD TUNE มันบอกไม่ตรงใช่ไหม ตามที่ #8 วงกลมไว้เป็น sata I ทั้งๆที่ผมเอาจัมเปอร์ออกแล้ว
                      เลย งงๆ ว่ามันอย่างไรกันแน่

Comment

'_'a เป็นไปได้หมดอ่ะครับ อยากทราบอันไหนเพี้ยน ลองโหลดอีก V. มาลองดู อุอุ

HD Tune ของท่านก็เวอร์ชั่น 3.10 เหมือนของผม ซึ่งของผมมันก็แสดงเป็น SATA II ปกติ
                        แต่ Everst ของท่านไม่เหมือนกับของผมอ่ะครับของผม V.4.60.1500 แล้วอ่ะ แสดงเป็น SATA II เหมือนกัน

จะเกี่ยวกันไหมน้อ >.< ไม่เคยใช้ HDD ของซีเกจซะด้วย

Comment

ขอบคุณมากเลยครับ คุณ Open

เยี่ยมเลย ของผมใช้เป็น SATA I อยู่ พอลองดึงจั้มเปอร์ออก มาเช็คดูใหม่

โฮ่ๆๆๆๆ SATA II เจงๆ ด้วย ที่สำคัญความเร็วดีขึ้นด้วยครับ
                          Last edited by amorno; 27 Nov 2008, 18:03:39.

Comment

Originally posted by amorno View Post
                            ขอบคุณมากเลยครับ คุณ Open

เยี่ยมเลย ของผมใช้เป็น SATA I อยู่ พอลองดึงจั้มเปอร์ออก มาเช็คดูใหม่

โฮ่ๆๆๆๆ SATA II เจงๆ ด้วย ที่สำคัญความเร็วดีขึ้นด้วยครับ
                            โอ้ว.. ยินดีด้วยครับ แต่ผมนิซิ ยังเหมือนเดิมเลย

Comment

ตกลงว่า HDD ไม่ใช่ SATA II หรือนี่ เป็นที่ ฮาร์ทดิสเพี้ยน โปรแกรมที่ใช้ดูเพี้ยน วินโดว์เพี้ยน ผู้ใช้เพี้ยน กันแน่
                              ใครที่ดูกราฟเป็นช่วยวิเคราะห์ให้หน่อยครับ เพราะในทางทฤษดี ระหว่าง 150M/s กับ 300M/s ต่างกันเท่าตัวซึ่งค่อนข้างมาก แต่ทางเป็นจริงเท่าไหร่หรือใช้ได้มากน้อยเพียงใดก็เป็นอีกเรื่องหนึ่ง

Comment

Working...
                              X