Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามคนใช้ TR ULTRA 120 EXTREME ครับ หันพัดลมทางไหน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามคนใช้ TR ULTRA 120 EXTREME ครับ หันพัดลมทางไหน

หันให้มันดูดผ่านฟิน

หรือว่าเป่าผ่านฟินครับ

แบบไหนที่ลมผ่านฟินได้มากกว่าและเร็วกว่าครับ

ขอความกรุณาด้วยคร้าบบ

ขอบคุณมากๆคร้าบบบ

ไม่ได้ใช้ แต่อยากตอบ ^^

ปกติมาตรฐานเป่าผ่านฟิน
    ตัวซิงค์หันออกหลังเคส
    หรือจะแซนวิช ก็ไม่ว่ากัน เย็น X2 555

Comment

เป่าผ่านครับ

Comment

อ่ออออ

ขอบคุณมากๆๆคร้าบบบ ได้ประโยชน์มากๆเลย

ทีแรกก็คิดงี้แหละครับ

แต่พอไปอ่านเวบเมืองนอกเค้าบอกว่าถ้าใช้วิธีดูดผ่านเนี่ย ลมจะเข้าฟินเยอะกว่า

แต่ที่เค้าอธิบายมาน่ะ มันเป็นของหม้อน้ำของชุดน้ำครับ

ผมเลยเริ่มลังเล เพราะว่าหลักการใช้ลมผ่านมันก็หลักการเดียวกัน

เลยลองเอามาถามดู

แต่ตอนนี้จากที่ผมดูลักษณะของซิ้งค์ตัวนี้แล้ววิเคราะห์ดู

ผมว่ามันต่างจากหม้อน้ำตรงที่ว่า

หม้อน้ำขอบมันเรียบเป็นเส้นตรงเวลาเอาพัดลมประกบมันจะแนบชิดติดขอบหม้อน้ำทุกด้าน

ทำให้ลมจากพัดลมถูกดูดเข้ามาจากอีกฟากหนึ่งของหม้อน้ำได้แค่ทางเดียว

ทำให้ลมผ่านเข้าฟินเต็มๆ และดูจะเยอะกว่าแบบเป่าลมอัดเข้าไปตรงๆ เพราะการดูดผ่านจะไม่มีกระแสลมต้านจากการปะทะของลมกับขอบฟิน

ส่วนไอ้เจ้า TR ULTRA 120 EXTREME นี่ มันไม่ได้ตรงเด๊ะเหมือนขอบหม้อน้ำ

ฟินมันมีลักษณะที่โค้ง ทำให้พอเอาพัดลมไปติดมันไม่ได้แนบกับฟินทุกด้าน จะมีด้านบนและล่างที่ฟินจะโค้งซึ่งทำให้เกิดช่องว่าง

ทำให้เมื่อพัดลมทำงานด้วยการดูดผ่าน จะมีลมที่เข้ามาจากช่องว่างระหว่างฟินกับพัดลม ซึ่งลมในส่วนนี้จะไม่ได้ผ่านฟิน จึงทำให้การติดพัดลมแบบดูดผ่านนั้นลมผ่านฟินน้อยกว่าที่ควรจะเป็น

แล้วอีกอย่างหนึ่งคือฟินของ TR ULTRA 120 EXTREME ระยะ******งระหว่างฟินแต่ละชั้นมากกว่าฟินของหม้อน้ำ

ทำให้เมื่อใช้พัดลมเป่าผ่าน แรงต้านจากการปะทะของลมกับขอบฟินนั้นเกิดน้อย

จึงทำให้การติดพัดลมกับฮีตซิ้งค์ตัวนี้นั่นติดแบบ เป่าผ่าน ดีกว่า

ปล.ผมวิเคราะห์เอาตามความคิดผมนะครับ ใครคิดต่างจากนี้ก็มาแชร์ความคิดกันได้ครับ ไม่มีผิดหรือถูกครับ มีแต่ถูกกับถูกที่สุดครับผม

ขอบคุณมากๆๆคร้าบบบ
        Last edited by mosseser; 25 Nov 2008, 01:46:13.

Comment

เครื่องผมรู้่สึกว่าตั้งแต่ใส่ซื้งใหม่เครื่องก็บูตไม่ขึ้นทำไงดีอะ
          แนะนำหน่อยได้ป่าวคับ

Comment

นั่งหน้าพัดลมต้องเย็นกว่านั่งหลังพัดลมสิครับ

Comment

Originally posted by รักกันดี~* View Post
              นั่งหน้าพัดลมต้องเย็นกว่านั่งหลังพัดลมสิครับ
              อ่า..อันนี้ไม่เถียงคร้าบบบบ

แต่อย่าลืมว่า ฟิน ไม่ใช่ คน คร้าบบบ

คนต้องการให้ลมพัดใส่ถึงเย็น

แต่ฟินต้องการให้ลมพัดผ่านถึงจะเย็นคร้าบ

เด๋วรอผมซื้อก่อนครับ อาทิตย์หน้าจะเข้าไปซื้อละครับ

เด่วจะทำรีวิวมาฝากคร้าบ อิอิอิ ว่าดูดผ่าน รึเป่าผ่าน เจ๋งกว่ากัน สำหรับซิ้งค์ตัวนี้

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นคร้าบบบ

ท่านใดมีข้อคิดเห็นดีๆก็มาแลกเปลี่ยนกันได้เรื่อยๆนะคร้าบบ

ขอบคุณครับ

Comment

ลอง ทั้งคู่เทส เรยสิครับ ถ้าไม่เปลืองมากก็ แซนวิสไปเรย แต่ถ้า เป่าหน้าฟินแล้วความร้อนออในเคส จะไม่เย็นเท่าดูดผ่านฟินครับ
                Last edited by nnummrpt; 27 Nov 2008, 12:35:40.

Comment

เวลาทำแซนวิสควรจะเอาตัวดูดให้แรงกว่าตัวเป่า เพื่อที่จะระบายอากาศได้ดี

เช่น เป่า 70CFM / ดูด 90CFM

ลองมาแล้วเย็นขึ้น2-3 'C แต่กลัวบอร์ดงอเลยใส่ตัวเดียวพอ

Comment

อ่าครับผม

ขอบคุณทุกความเห็นมากๆคร้าบบบบบ

เด๋วอาทิตย์หน้าเข้าไปซื้อละครับ

อาทิตย์นี้ติดเรียนอยู่ครับ อิอิอิ

เด๋วซื้อมาแล้วจะมารีวิวให้ดูกันจะๆไปเลยครับผม

รอกันหน่อยนะคร้าบบบ

Comment

Working...
                    X