Announcement

Collapse
No announcement yet.

เตือนคนใช้ 3BB FTTX

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เตือนคนใช้ 3BB FTTX

นี่ไม่ใช่ครั้งแรกที่ผมโดนและไม่คิดว่าจะเป็นครั้งสุดท้ายเช่นกัน

ที่โดนปรับความเร็ว จาก package FTTX 100/10 เหลือ 50/10 แบบงงๆว่าเอาอีกแล้วเหรอ ครั้งแรกยังพอคิดได้ว่าอาจจะเป็นที่ จนท. มึนๆหรือกำลังมีการปรับระบบใหม่ อาจจะทำของเราพลาด(ก็เป็นด้ายยยยย)

คือไม่ใช่ไม่วิ่งนะคับ แต่โดนล็อคเลย ปกติเทสได้ 80-90 (ไม่ 100 ไม่ว่าเพราะมันมี LOS ที่สายและ อุปกรณ์ต่างๆเป็นของธรรมดา)

หลักฐานนะคับ ถือว่าเตือนๆกัน เพราะหลังจากโทรไป call center 1530 complain เรียบร้อย เน็ตกลับมาวิ่งที่ 80-90 ตามเดิม แล้วจะให้ผมคิดยังไง? ว่าคุณเอาอีกแล้วเหรอ แล้วถ้าพวกไม่มี Mikrotik นั่งรายงานหละ???

ตอนแรกผมยังคิดด้วยซ้ำว่าสายเสื่อม แต่เทสแล้วเทสอีก ทำไมมันตันที่ 50 ทุกที(ฟระ) พอโทรไป complain เท่านั้นแหละคับกระจ่างเลย โดนของ

แล้ว FTTX ของท่าน เกิดอะไรขึ้นหรือไม่อย่างไร

แล้วหลังจากโทรไป complain มันวิ่งได้อย่างนี้ ทำไม?

Comment

ของผมปกตินะ

Comment

FTTx มันลิงค์อยู่ที่ 1Gbps อยู่แล้วครับ

ถ้าได้สปีดน้อยกว่าโปร มันก็อยู่ที่ทางนู้นนั่นแหละ

อีกอย่าง ถ้า router ไม่ใช่ gigabit มันวิ่งไม่ถึง 100 หรอก

ป.ล. ผมใช้ค่ายอื่น 100/40 ให้มาเกินทั้ง up กับ down

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
          ของผมปกตินะ
          +1 ปกติเช่นกันครับ

Comment

ของผมFTTX 100/10 บางวันโดนล็อคให้มันวิ่งแค่10/10เลย จะว่ามันไกลก็ไม่น่าใช่เพราะตอนแรกๆมันก็วิ่งเต็ม100Mทุกวัน
            Last edited by maxmanxxx; 30 Aug 2016, 12:29:17.

Comment

bandwidth ในแต่ล่ะกล่องที่เสาไฟ (เรียกไม่ถูกครับ) ก่อนที่โยงเข้าบ้าน เริ่มไม่พอหรือเปล่าครับ มันเกี่ยวกันไหมครับ

Comment

ปกติอยู่นะ

Comment

Originally posted by Zashiki View Post

ปกติอยู่นะ
                  ping ไม่ปกติ ==

Comment

Comment

[IMG][/IMG]

Comment

Working...
                      X